User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 19

Chủ đề: đề tài vi xử lý

svBK's Member

Mặc định đề tài vi xử lý

mình có một ý tưởng là dùng giọng nói để có thể làm còi hụ thông qua vi xử lý .Vi xử lý sẽ xử lý giọng nói của khi mình nói vào một micro từ đó có thể làm cho còi hụ,nhưng mình gặp trở ngại làm cách nào có thể đo được tần số của mình ?và làm sao để đổi tín hiệu giọng nói sang các bit 0 và 1?bạn nào có tài liệu về phần này xin giúp đỡ mình với .

svBK's Member Avatar của nguyenngang

Hoành tráng quá nhỉ, có khi làm thành đồ án tốt nghiệp được đấy

Want to change the world Avatar của Inuyasha

Em ơi, dùng DSP nhé... cái kit cũng rẻ độ vài ngàn đô thì phải .

Đùa thế thôi, dùng sound card xử lý tiếng nói, lấy dữ liệu từ bộ đệm ra rồi áp dụng lý thuyết xử lý tín hiệu số để phân tích. Cái này thử hỏi thày Quách Tuấn Ngọc xem thế nào, hình như bên CNTT thì phải.
    .

Quân nhân danh dự

xử lý giọng nói có thể làm nghiên cứu khoa học được đấy. vừa hôm kia nghe ông thầy nói:' sao chúng nó cứ thích xử lý giọng nói nhỉ?'.....

svBK's Member

mình cũng không ngờ ý tưởng này lại được đánh giá cao như thế?nếu thay vì dùng tiếng nói ,mình thay bằng một đoạn âm thanh được tạo bởi hai tần số khác nhau được không?chẳng hạn như tiếng trống "tùng tùng"các bạn cho mình thêm vài ý kiến với

svBK's Member Avatar của Sleeping child

Mình có đọc trên TV 1 cuốn sách có nói về việc sử dung giọng nói để điều khiển cho robot .Không nhớ rõ lắm nhưng cũng đơn giản thôi..ví dụ như tiếng "đi" hoặc "dừng" có những dải âm tần khác nhau .Qua 2 bộ lọc thông dải để thu được các tín hiệu âm thanh đó rồi khuếch đai lên và xử lý tiếp .Tất nhiên đọ chính xác không cao và bạn phải biết được các dải tần đó....chắc ko cần dùng đến DSP đâu .Còn có một cách : Searching Engines --> Solve the problem!
    "Nothing is impossible...:biggrin: Mới có bằng lái xe...Yahoooooooo:biggrin:

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Quote Nguyên văn bởi badboybig
    mình cũng không ngờ ý tưởng này lại được đánh giá cao như thế?nếu thay vì dùng tiếng nói ,mình thay bằng một đoạn âm thanh được tạo bởi hai tần số khác nhau được không?chẳng hạn như tiếng trống "tùng tùng"các bạn cho mình thêm vài ý kiến với
    Hai câu hỏi cậu phải tìm hiểu là

1. Độ trễ xử lí bao lâu : Ảnh hưởng bởi độ phức tạp của thuật toán, tài nguyên của vi xử lí sử dụng, và kích thước bộ nhớ đệm.

2. Nếu chỉ cần nhận dạng 1 số lượng ít các câu lệnh thì kiếm 1 cái database của các âm đó (mô hình forman 3 tần số cơ bản để so sánh) lưu lại để so sánh, thực hiện 3 bộ lọc cho tín hiệu đầu vào tại 3 tần số này rồi so sánh mức năng lượng (có sai số). Còn nếu muốn xử lí đa dạng hơn thì phải dùng mô hình phân tích tổng hợp kiểu như LPC (linear predict code)

Về xử lí tiếng nói thì bên IT đã có nhiều người làm, vấn đề chỉ là :
    - Có real time hay không ?
    - Độ chính xác bao nhiêu ?

Tiếng nói là 1 đối tượng phức tạp hơn nhiều so với image, đây là 1 chủ đề tuy cũ nhưng vẫn được nghiên cứu rất nhiều.

HUT's Student

Quote Nguyên văn bởi badboybig
    mình có một ý tưởng là dùng giọng nói để có thể làm còi hụ thông qua vi xử lý .Vi xử lý sẽ xử lý giọng nói của khi mình nói vào một micro từ đó có thể làm cho còi hụ,nhưng mình gặp trở ngại làm cách nào có thể đo được tần số của mình ?và làm sao để đổi tín hiệu giọng nói sang các bit 0 và 1?bạn nào có tài liệu về phần này xin giúp đỡ mình với .
    Bạn có thể lên trung tâm MICA, có rất nhiều người có thể giúp đỡ bạn, và năm nào ở đây cũng có 1, 2 nhóm làm đề tài về xử lý tiếng nói.

Want to change the world Avatar của Inuyasha

Chuyển sang tìm hiểu mã đa tần DTMF cho đỡ... Mạch thì mổ con điện thoại ra lấy IC .

Xử lý nhận dạng giọng nói là đề tài khá hoành tráng và thuật toán xử lý của nó không hề đơn giản, bạn để cái này làm đồ án tốt nghiệp chứ còn đề tài VXL thì... chẹp... chỉ cùng lắm cộng 2, 3 điểm chả bõ.

HUT's Student Avatar của ha_cyberboy1

Đây là 1 đề tài lớn ,thời gian nghiên cứu cũng khá hoành tráng ,với khả năng xử lí của VLX thì e răng hơi khó ,chắc phải dùng mấy con high speed và cũng phụ thuộc vào thuật toán của bạn nữa
    THi học kì xong rùi chiến thôi anh em !!!
    CUNG CẤP CÁC LOẠI MẠCH NẠP ic,8051,AVR ... với giá cả ưu đãi cho sinh viên
    Pic G2C 25K,PG5V2 110K ,ProPic2 80K....
    8051 :Mạch nạp 89 (8051) MCU-PG
    AVR and 89S...
    CUNG CẤP MỘT SỐ LOẠI IC CỦA MAXIM : DS1307 17K,Max232 5K,Max 6575....
    CUNG CẤP 1 SỐ KIT DÙNG CHO :PicroPic_Kit,8051
    Mail to:ha_cyberboy1@yahoo.com
    chuyện tình ta chỉ có thế thôi sao

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề