User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 22

Chủ đề: Bạn học Bách Khoa cho ai? Để làm gì?

svBK's Member Avatar của aladanh

Mặc định Bạn học Bách Khoa cho ai? Để làm gì?

1. Em hỏi anh: Tháp Pisa nghiêng bao nhiêu độ?

Anh mới hỏi: Em hỏi để làm chi?

Em trả lời để em đi thi “Ai là tỉ phú”.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em biết độ nghiêng để em nghiệm ra rằng trên đời này vẫn còn rất nhiều điều chông chênh, sai trái nhưng nếu trong tâm mình vẫn còn nằm trong vòng tay của gia đình thì dù có nghiêng nhưng nó sẽ không thể nào ngã.

2. Em hỏi anh: Ý nghĩa câu “qua cầu rút ván”?

Em trả lời để em đi thi “Trúc xanh”.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em muốn biết ý nghĩa câu đó để em nghiệm ra rằng mình sống ở đời phải có trước có sau.

3. Em hỏi anh: Đèn xanh đỏ có tự khi nào?

Em trả lời để em đi thi “Rồng vàng”.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em muốn biết để em nghiệm ra rằng cho đến lúc nào người đời mới hiểu được một quy luật hết sức đơn giản. Sống ở đời phải biết nhường nhau để có kết quả tốt hơn.

4. Em hỏi anh: Cái máy giặt giá bao nhiêu?

Em trả lời để em đi thi “Hãy chọn giá đúng”.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em muốn biết giá để em nghiệm ra rằng phải mất rất lâu mình mới dành dụm đủ tiền để mua cho mẹ cái máy giặt hoặc mặc giữ kỹ đồ hơn cho mẹ đỡ phải nhọc nhằn.

5. Em hỏi anh: Em có nên thi vào Đại học Bách khoa không?

Em trả lời: ............????????

Kiến thức là một tài nguyên quý giá, biết nhiều là một điều tốt. Nhưng biết nhiều đó mới chỉ là người có trí nhớ tốt mà trí nhớ con người hiện đã thua xa những thiết bị nhớ của máy vi tính, điện thoại di động. Biết nhiều không bằng biết điều!

Còn việc nghiệm ra những điều từ những gì mình biết thì đó mới là những người có học thức uyên thâm mà việc nghiệm ra thì chưa và sẽ không có con CPU nào qua được bộ óc con người.

Kinh nghiệm hay trải nghiệm chính là những gì chúng ta nghiệm ra từ những gì mình đã kinh qua, trải qua, làm qua được đúc rút thành những bài học cho mình.

Thế giới quả là rộng lớn và còn rất nhiều việc phải làm! Hãy lao vào mà làm nhỉ? Tại sao không?

Bạn nghĩ sao?
    Lần sửa cuối bởi cáo đeo nơ; 18-09-2006 lúc 04:00 PM

svBK's Newbie Avatar của badboy

Quote Nguyên văn bởi aladanh
    Kiến thức là một tài nguyên quý giá, biết nhiều là một điều tốt. Nhưng biết nhiều đó mới chỉ là người có trí nhớ tốt mà trí nhớ con người hiện đã thua xa những thiết bị nhớ của máy vi tính, điện thoại di động. Biết nhiều không bằng biết điều!

Còn việc nghiệm ra những điều từ những gì mình biết thì đó mới là những người có học thức uyên thâm mà việc nghiệm ra thì chưa và sẽ không có con CPU nào qua được bộ óc con người.

Kinh nghiệm hay trải nghiệm chính là những gì chúng ta nghiệm ra từ những gì mình đã kinh qua, trải qua, làm qua được đúc rút thành những bài học cho mình.

Chắc là phải vừa học, vừa làm, vừa chơi để trở thành "Rân chơi Bach khoa" chứ

Nhưng xác định tương lai của mình sau này thì khó biết bao?

Thời gian đâu ngừng trôi
    Biến tôi thành lãng tử
    Ngước nhìn trời mây sao
    Trăng cao xa vời vợi
    Lòng tôi còn chơi vơi
    Giữa sóng đời nghiêng ngả

Hik Hik

HUT's Engineer Avatar của chutichhtcbkf

Quote Nguyên văn bởi bác a la danh
    1. Em hỏi anh: Tháp Pisa nghiêng bao nhiêu độ?

2. Em hỏi anh: Ý nghĩa câu “qua cầu rút ván”?

3. Em hỏi anh: Đèn xanh đỏ có tự khi nào?

4. Em hỏi anh: Cái máy giặt giá bao nhiêu?
    Biết được những kiến thức trên là biết nhiều

Quote Nguyên văn bởi lại bác a la danh
    Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em biết độ nghiêng để em nghiệm ra rằng trên đời này vẫn còn rất nhiều điều chông chênh, sai trái nhưng nếu trong tâm mình vẫn còn nằm trong vòng tay của gia đình thì dù có nghiêng nhưng nó sẽ không thể nào ngã.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em muốn biết ý nghĩa câu đó để em nghiệm ra rằng mình sống ở đời phải có trước có sau.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em muốn biết để em nghiệm ra rằng cho đến lúc nào người đời mới hiểu được một quy luật hết sức đơn giản. Sống ở đời phải biết nhường nhau để có kết quả tốt hơn.

Em gái ơi! Anh sẽ vui hơn nếu em muốn biết giá để em nghiệm ra rằng phải mất rất lâu mình mới dành dụm đủ tiền để mua cho mẹ cái máy giặt hoặc mặc giữ kỹ đồ hơn cho mẹ đỡ phải nhọc nhằn.
    Nghiệm ra được những gì sau những kiến thức trên có lẽ là biết điều.

Quote Nguyên văn bởi vẫn bác a la danh
    5. Em hỏi anh: Em có nên thi vào Đại học Bách khoa không?

Em trả lời: ............????????
    Em chả biết trả lời câu hỏi của anh vì em cần sự tư vấn của anh.
    Em gái ạ, em đã lớn, sự lụa chọn của em quyết định tương lai của em sau này. Anh mặc dù là anh trai của em nhưng không phải là người nắm tương lai của em.

Em gái ạ, em nghe anh nói rồi chứ.
    Vâng, những điều anh dạy em thấy rất đúng. Biết nhiều mà chưa hiểu những cái mình biết thì cũng như măc một cái áo phông ngắn tay bằng chất liệu nilon vào mùa hè, biết đó là một cái áo ngắn tay và không phải cứ cái áo ngắn tay nào cũng mặc được vào mùa hè nhất là nó làm bằng chất liệu nilon.

Quote Nguyên văn bởi a la danh
    Em gái à, em thấy anh nói đúng không?
    Vâng, biết nhiều nhưng phải hiểu những cái mình biết tức là nghiệm ra được điều gì đó từ cái mình biết như là mình làm các hoạt động xã hội và mình thấy các hoạt động đó đem lại điều gì cho mình và cho người khác.

Anh cũng đã từng ở địa vị của em đúng không.
    Em gái ạ, đúng thế.

Quote Nguyên văn bởi lại bác a la danh
    Thế giới quả là rộng lớn và còn rất nhiều việc phải làm! Hãy lao vào mà làm nhỉ? Tại sao không?
    Em biết cả hai điều này và nghiệm ra được một số vấn đề khi biết được hai điều này.
    Giá như đường đời bằng phẳng cả
    Anh hùng hào kiệt có hơn ai

svBK's Member

Một câu hỏi khó, không phải vì không có đáp án mà là quá nhiều đáp án. Dù sao tớ vẫn thích câu trả lời này nhất: Tớ học BK vì tớ thích.

svBK's Newbie Avatar của siro

các bác nói thế cũng không hoàn toàn chính xác
    Thực ra khi mọi người lựa chọn một con đường không phải cứ muốn là được ,VD như khi một chú lớp 12 đang phân vân giữa Kinh tế và BK chú ấy hỏi ý kiến của các đàn anh và chọn BK vì ngoài danh tiếng chú còn có nhiều cái tiếng nghe rất kêu của dân BK như giỏi game,toàn anh "có máu mặt'.....vv
    Vậy các bác bảo chú ấy thế nào,lại có chú khác học khá đều và có khả năng trong nhiều lĩnh vực nhưng chon BK vì:Nghe nói đây' học vất vả,không nhàn như trường khác..
    Theo em thì việc định hình con đường của mình không phải chuyện một sớm một chiều,cộng thêm chút may mắn,nếu chọn BK mà thấy nó là sai lầm thì vẫn có thể bắt đầu lại tùy vào bản kĩnh mỗi người
    Vậy nên đừng hỏi ai đó là tại sao bạn chọn Bk mà nên hỏi là với BK bạn định làm gì
    :biggrin: Sống mà không có gì để làm thì đừng sống( keke mà cũng khó sống đấy, làm đêk gì có xiền:biggrin: :biggrin: )

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Cuối cùng anh giai cũng ko trả lời cho em câu mà em đã hỏi mà lại lái sang chuyện khác .
    Đưa ra câu hỏi, để có nhiều mục đích khác nhau. Để đi thi thì tìm hiểu cũng đâu có gì là sai trái anh nhỉ? Còn hơn là ko chịu đọc để mà biết, mà hiểu.
    "Em học BK làm gì? Vì ai?
    "em học BK vì nghe nói BK có 88% là nam, vô đó em sẽ ko lo sợ ế chồng. Như vậy trước hết là vì em
    Em học BK vì nghe nói trường BK rất tốt trong việc đào tạo, lại dễ xin việc
    Như vậy tiếp theo là cũng vì em
    Em học BK vì em nghe nói con trai BK thông minh, vậy con em sau này cũng sẽ thông minh nếu bố mẹ nó đều là dân BK
    Như vậy em vì thế hệ tương lai đó là con em chúng ta
    Em học BK vì BK cũng đông con trai, con trai BK hơi thô 1 chút thôi nhưng thật thà đỡ phiền phức hơn con gái nữa
    Tóm lại lại vì em"
    Thế đấy nhờ
    Đó là những lí do khiến mình trở thành 1 BK, và giờ là rân chơi của BK, đầu gấu BK, hik
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

svBK's Member Avatar của Tâm Gia Lợi

Tớ thì nghiệm ra rằng aladanh không nên viết cái chữ to đừng như ném vào mặt người ta như thế. Càng biết nhiều người ta càng biết điều, càng khiêm tốn nhún nhường. Khiêm tốn nhún nhường với cuộc đời!!!
    Tớ cũng lại đang phân vân xem ý cậu là cái gì sau hàng loạt những ví dụ minh họa của cậu. Tớ thì thấy thế nầy: tớ thấy mấy cái cuộc thi như hãy chọn giá, Rồng vàng, trúc xanh... toàn các cuộc thi bố láo bố toét, cái ngữ ấy không thể gọi là tri thức hay cao hơn là kinh nghiệm trải nghiệm. Bạn thích kinh nghiệm hay trải nghiệm thì không thể bắt đầu từ mấy cái câu hỏi cho trẻ con đó đc.
    Vào bk cho ai, làm gì ư? cứ vào đi thì biết bạn à, Bk sẽ cho bạn bít ngay thôi, không tính khôn đc đâu. Nhưng bạn cũng đừng lo chuyện vào Bk là nước cờ tồi, cứ yên tâm, nó sẽ dạy bạn cái gì đó mà sau này có ích cho bạn
    Hãy cảm ơn mọi thứ cả cái làm bạn đau trong quá khứ!
    Lần sửa cuối bởi cáo đeo nơ; 18-09-2006 lúc 02:51 PM Lý do: Bạn nên xem xét lại cách xưng hô- Ko phải lúc nào cũng chị chị em em được đâu nhé.Tôn trọng người khác 1 chút

svBK's Newbie Avatar của chairmanclub

(Ghi từ blog của một chàng thạc sĩ 24 tuổi có nick là King Kong)

Tiếc là mình đã hỏi câu "Tại sao em chọn trường ấy?" hoặc "Em học trường ấy thì sẽ định ra làm gì?" nhiều lần, hầu hết đều khúc xạ đến các đấng sinh thành hoặc không trả lời được. Rất ít em xác định hoặc mong muốn được đầu ra sẽ thế nào. Hi, hình như ngày xưa mình cũng thế? Cả một sự thiệt thòi và lãng phí. Những tháng năm tự do, mạnh mẽ, sáng tạo, máu hiếu chiến hiếm có của cuộc đời.

Nhiều khi đi trên đường nhìn xe cộ tấp nập, chợt nhớ câu của một đại ca "Anh đang đi giữa dòng đời", lại lan man kiểu "Có khi nào trên đường đời tấp nập, ta vô tình đi lướt qua nhau?". Chiều hôm trước thấy một anh bán than, để vợ ngồi trong xe và đẩy đi, vừa đi vừa huýt sáo. Cũng lúc ấy, có một chàng cực “xì tin xì khói” cưỡi con SH đèo một em bé nõn nà phi qua, miệng chúm chím như cũng đang huýt sáo. Chả biết ai hạnh phúc hơn, nhưng điều gì sẽ xảy ra nếu vợ mình phải ngồi trong xe than nhỉ?

Chợt những chuyện lan man đó làm mình phải nghĩ đến một số người, một số câu chuyện quanh mình.

Thằng em thân tín, tài năng và ngoan ngoãn đã tự động rời bỏ một chỗ làm mà bạn bè và mình mất bao nhiêu thời gian mới tìm ra và hỗ trợ được, không một lời nhắn nhủ hay giải thích. Công việc đúng sở thích và sở trường, hoàn toàn tự do về giờ giấc, làm với những người giỏi, thu nhập không tệ, công ty hoành tráng, tương lai ngon... nói chung cậu tự nhận xét là rất ổn. Cũng chẳng biết sẽ làm gì tiếp theo, rồi đi đâu về đâu. Gần 2 năm luyện sắt không thành. Vừa đến tận nhà cu cậu. Cậu không xác định được. Thiếu sức chiến đấu, thiếu động lực, thiếu tầm nhìn và khát vọng. Khó. Rất khó. Trước khi về, nhắc cậu một câu: "Anh sẽ không hỏi chú nữa, khi nào chú cần giúp gì thì qua anh, luôn luôn rộng cửa. Nhưng nếu anh qua nhà chú, mà chú không đủ khả năng kiếm cơm phải để vợ lo, thì đừng có mời anh uống rượu". Cuộc sống đang từng giờ chuyển động, sao lại đứng nhìn lâu thế hả em?

Ai đó nói "Cuộc sống càng trống rỗng thì càng nặng nề"...

5, 10, 15 .. năm sau khi ra trường, mình sẽ như thế nào?

Có lẽ hội trường này mọi người sẽ từ hào về những thành quả, những kế hoạch hay mục đích đã đạt được! Phải ko nhỉ?

Quân Nhân Danh Dự Avatar của starfish

Học BK xong rồi về mở quán điện tử thôi. Ông nào yêu thiên nhiên thì về làm VAC cũng được đấy.
    Mới ra tù tập leo núi..

HUT's Student Avatar của chuotchithehe

Học BK cho ai?Học BK để làm j?đến bây h vẫn chưa có đc cho mình 1 lời giải đáp.có lẽ chẳng cho ai cả mà cũng là cho chính mình, cũng chẳng để làm j mà lại là để cho chính mình. Một chút bướng, một chút tò mò, một chút k hiểu rõ lắm để rồi có thể tự đưa mình đi trên 1 con đường hoàn toàn khác. Có thể ai đó nói đường anh chọn là đúng, có thể ai đó nói con đường anh đang đi là sai. Chả sao cả nếu anh nghĩ mình dám đi tiếp hay nếu anh nghĩ mình sẽ quay lai và tìm hướng đi khác. Đôi khi mọi cái cứ nên nói là do số phận đi. Có lẽ thế lại thấy đỡ mệt mỏi hơn
    @ káo: đừng nói với e káo nghĩ thế khi vào BK
    @ aladanh: chẳng sai nếu "em gái" hỏi kiến thức đó cho những mục đích tầm thường trc mắt. Nếu k có những điều đó thì có lẽ sẽ chẳng bao giờ "em gái" thắc mắc.và sẽ chẳng bao giờ "em gái" biết về những điều đó.
    Nhà có một con chuột ko giống ai

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề