User Tag List

Ðề tài đã khoá
Trang 1/9 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 90

Chủ đề: Người Việt xấu xí

Ủy viên Trung Ương box Thảo Luận Avatar của Trien Chieu

Mặc định Người Việt xấu xí

Vừa rồi mình có nghe BBC phỏng vấn nhà văn Vương Trí Nhàn về việc ông sắp cho ra cuốn sách Người Việt xấu xí, trong đó ông có nói một câu mà ông cho là tật xấu lớn nhất của người Việt "Họ (người Việt) cứ nghĩ ai nói ra cái xấu của mình thì là kẻ thù và gạt đi cho bằng được. Mà như thế là tự chặt đi con đường nhận diện bản thân, thế giới, lúc nào cũng dương dương tự đắc..."
    Mình thấy câu nói này đúng là đánh vào tâm trạng của tất cả mọi người, chắc bản thân ai cũng thấy mình cũng có một chút gì đó liên quan đến cái tật này.
    Người ta cứ nói người Việt không đoàn kết, hay nói xấu lẫn nhau nhưng mình thấy cái tình này dần dần cũng được khắc phục dần khi chúng ta mở cửa với thế giới. Thực ra người Việt sống với người Việt giờ có vè ngày càng tốt hơn.
    Một tính xấu của người Việt mà mình thấy khá phổ biến đó là ít có chính kiến của mình, làm việc hay theo phong trào, chỉ xin lấy một ví dụ nho nhỏ, mình nhớ cách đây khoảng 6 năm, tất cả mọi người đều đổ xô đi học lập trình, rồi bằng mọi giá vào bằng được khoa CNTT, rồi bằng mọi giá đi học Aptech, hồi đó mình có cảm giác tất cả mọi người bị lôi kéo vào vòng xoáy đó, tiếp theo đây khoảng 2 năm, nhà nhà CCNA, người người CCNA...nhiều khi cũng chả cần biết mình có đam mê, mình có thích thực sự không, cứ thấy bạn mình theo là mình phải theo bằng được...
    Thế giới sắp thành một thế giới đại đồng (nếu có cơ hội thì các bạn đọc cuốn "Chiếc Lexus và cây Ô liu", tên tiếng Anh là "The Lexus and the Olive Tree", cuốn này nói khá rõ về việc toàn cầu hóa và sự phụ thuộc lẫn nhau của các nền kinh tế lớn nhỏ), việc ý thức dân tộc mình như thế nào là hoàn toàn quan trọng, vậy mình lập topic này mong mọi người cũng thảo luận về những tính xấu của người Việt...
    Ra bên ngoài rồi, dù cũng chưa dám ưỡn ngực nói tao là người Việt Nam, nhưng bất cứ ai hỏi mình, mình đều nói tao là người Việt, điều đáng buồn, hầu hết đến giờ người ta chỉ biết đến VN qua chiến tranh Việt Nam...vậy người Việt mình và nước Việt mình đang ở đâu trong thế giới đại đồng này?
    Báo chí ở VN một phần do thông tin một luồng, một phần làm việc hay theo phong trào và cũgn do một phần mình nghĩ là tính của người Việt hay tự hào quá đáng về việc người ta khen mình, nên dạo này thi thoảng chúng ta lại đọc được những bài báo nói là Thailand sợ Vietnam mình vượt mặt, cái đó có phải là tự hào hão quá không? Ai một lần sang Bangkok thì chắc cũng biết, cũng còn lâu lâu lắm mới đền ngày Hanoi hay HCMC của mình mới được như vậy.
    ..........
    Ôi, viết dài quá, chắc chả ai đọc

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi Trien Chieu
    Vừa rồi mình có nghe BBC phỏng vấn nhà văn Vương Trí Nhàn về việc ông sắp cho ra cuốn sách Người Việt xấu xí, trong đó ông có nói một câu mà ông cho là tật xấu lớn nhất của người Việt "Họ (người Việt) cứ nghĩ ai nói ra cái xấu của mình thì là kẻ thù và gạt đi cho bằng được. Mà như thế là tự chặt đi con đường nhận diện bản thân, thế giới, lúc nào cũng dương dương tự đắc..."
    Mình thấy câu nói này đúng là đánh vào tâm trạng của tất cả mọi người, chắc bản thân ai cũng thấy mình cũng có một chút gì đó liên quan đến cái tật này.
    Người ta cứ nói người Việt không đoàn kết, hay nói xấu lẫn nhau nhưng mình thấy cái tình này dần dần cũng được khắc phục dần khi chúng ta mở cửa với thế giới. Thực ra người Việt sống với người Việt giờ có vè ngày càng tốt hơn.
    Một tính xấu của người Việt mà mình thấy khá phổ biến đó là ít có chính kiến của mình, làm việc hay theo phong trào, chỉ xin lấy một ví dụ nho nhỏ, mình nhớ cách đây khoảng 6 năm, tất cả mọi người đều đổ xô đi học lập trình, rồi bằng mọi giá vào bằng được khoa CNTT, rồi bằng mọi giá đi học Aptech, hồi đó mình có cảm giác tất cả mọi người bị lôi kéo vào vòng xoáy đó, tiếp theo đây khoảng 2 năm, nhà nhà CCNA, người người CCNA...nhiều khi cũng chả cần biết mình có đam mê, mình có thích thực sự không, cứ thấy bạn mình theo là mình phải theo bằng được...
    Thế giới sắp thành một thế giới đại đồng (nếu có cơ hội thì các bạn đọc cuốn "Chiếc Lexus và cây Ô liu", tên tiếng Anh là "The Lexus and the Olive Tree", cuốn này nói khá rõ về việc toàn cầu hóa và sự phụ thuộc lẫn nhau của các nền kinh tế lớn nhỏ), việc ý thức dân tộc mình như thế nào là hoàn toàn quan trọng, vậy mình lập topic này mong mọi người cũng thảo luận về những tính xấu của người Việt...
    Ra bên ngoài rồi, dù cũng chưa dám ưỡn ngực nói tao là người Việt Nam, nhưng bất cứ ai hỏi mình, mình đều nói tao là người Việt, điều đáng buồn, hầu hết đến giờ người ta chỉ biết đến VN qua chiến tranh Việt Nam...vậy người Việt mình và nước Việt mình đang ở đâu trong thế giới đại đồng này?
    Báo chí ở VN một phần do thông tin một luồng, một phần làm việc hay theo phong trào và cũgn do một phần mình nghĩ là tính của người Việt hay tự hào quá đáng về việc người ta khen mình, nên dạo này thi thoảng chúng ta lại đọc được những bài báo nói là Thailand sợ Vietnam mình vượt mặt, cái đó có phải là tự hào hão quá không? Ai một lần sang Bangkok thì chắc cũng biết, cũng còn lâu lâu lắm mới đền ngày Hanoi hay HCMC của mình mới được như vậy.
    ..........
    Hê hê, có em mở hàng đây.
    Không biết bác Nhàn kia có mắc phải một thói xấu của người Việt là "đạo văn" không chứ em thấy cái cuốn người TQ xấu xí cũng là quá đủ rồi. Chỉ việc thay chữ TQ bằng chữ VN là OK thôi vì hai xã hội nó thối nát gần như nhau (Bây giờ thì chắc VN ăn đứt TQ rồi )
    Không biết đọc quyển đấy có bổ ích thêm được tí nào không chứ hồi trước em đọc quyển "người TQ xấu xí" thấy mình có nhiều tật xấu quá mà mãi vẫn không khá lên được :biggrin:

The end is just the beginning

Quote Nguyên văn bởi Vulh_bk
    Hê hê, có em mở hàng đây.
    Không biết bác Nhàn kia có mắc phải một thói xấu của người Việt là "đạo văn" không chứ em thấy cái cuốn người TQ xấu xí cũng là quá đủ rồi. Chỉ việc thay chữ TQ bằng chữ VN là OK thôi vì hai xã hội nó thối nát gần như nhau (Bây giờ thì chắc VN ăn đứt TQ rồi )
    Không biết đọc quyển đấy có bổ ích thêm được tí nào không chứ hồi trước em đọc quyển "người TQ xấu xí" thấy mình có nhiều tật xấu quá mà mãi vẫn không khá lên được :biggrin:
    Thức khuya nhể, thì đó, không biết có mắc phải cái bệnh nữa không nhỉ? Vừa rồi nghe nói nhạc sỹ Trọng Bằng cũng bị cáo buộc đạo nhạc, VN mình thì có cái gì hay nhanh chóng vơ vào mình, còn cái gì xấu thì đây đẩy không phải của mình, câu của ông Nhàn đúng quá còn gì.
    Còn bọn Tàu thì nói làm gì, mình chắc cũng có nhiều tính hay hơn người Tàu nhiều, mà thôi đừng chửi VN, tớ sắp về rồi đấy

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

...
    ..........

Ai bảo là người Việt xấu hết đâu.

Có xấu và tốt

1. Sống cạnh con cọp TQ, lúc nào chúng ta vẩn luôn luôn bị đe dọa , TQ luôn muốn nuốt tươi, nuốt chửng VN nhưng bao ngàn năm vẩn không nuốt trôi. Đánh VN , đô hộ VN rồi lại bị VN đánh cho cút về TÀU.

2. Trong thời gian 10 năm mở cửa kinh tế và biến đổi kinh tế , VN đã phát triển và có nền kinh tế tăng đều 6-8 % trên 1 năm. Nhưng điều đó vẩn không thể nào bù lấp lại 20 năm đóng cửa và tụt hậu . Nếu nói trong 10 năm nay thì phải vổ tay nhưng nếu nói trong 30 năm sau khi chiến tranh chấm dứt thì phải lắc đầu vì VN không có khôn ngoan như Nhật bản . Sau chiến tranh thế giới , chấp nhận thua và dồn vào kinh tế, phát triển kinh tế, xóa bỏ hận thù và bắt tay với Mỹ và thế giới.

3. Việt Nam chỉ biết theo đuôi và bám đuôi TQ. Nếu phải chọn một nước và một đàn anh thì phải chọn thằng giỏi nhất, giàu nhất mà theo. Lại cứ bám đít TQ, cái gì cũng theo TQ. TQ bảo gì thì nghe đấy. TQ bảo mày đừng vào WTO thì cũng nghe theo , mắt khác thì TQ cứ bắt tay với Mỹ và vào WTO để bán hàng và ăn trước , ngồi trên. May sao có thủ tướng Phan Văn Khải và các thế lực khác đã sáng suốt hơn, đã đi 2 hàng và khôn ngoan hơn , đi thị sát với Mỹ và bắt tay với Mỹ , Âu châu. Nếu nói về mặt này thì phải vổ tay.
    . Không cần biết là gì , là tư bản hay CS, cứ có lợi cho dân tộc , bán được hàng, có việc làm , cơm no áo ấm là tốt.

4. Nhu cầu phát triển về CNTT. Triển Chiêu nói đúng. Đó là học theo phong trào và không biết ứng dụng gì cả. Với 1 đất nước 80 triệu dân và 1 lực lượng lao động non trẻ , giả sử rằng chỉ 50% là chất lượng đào tạo tốt (50% còn lại là cốp bài, hối lộ , mua điểm nên không tính) thì cũng có thể làm nên việc gì đó nhưng cho đến nay VN vẩn chưa có gì là sáng giá lắm về CNTT. Chỉ có sáng giá là tiền lương , nhân cổng rẻ thôi. Nhưng nếu tính thêm phần hối lộ, quan liêu, tham nhũng vào nữa thì giá thành sản phẩm sẽ cao hơn Thái, Phillipines, TQ. Muốn cạnh tranh và sống còn thì phải bài trừ tham nhũng, không phải cái gì cũng ký, cũng mộc đỏ và có bao lì xì hối lộ. Phải có luật pháp và thi hành luật pháp rõ ràng.

5. Lối đào tạo
    ở trường trung học , đại học ở VN không có thực dụng và không có được cập nhật hóa, ứng dụng . Điều này làm cho sinh viên ra trường rất là bỡ ngỡ, không biết phải làm gì khi gặp vấn đề. Họ là những người chỉ biết lý thuyết nhiều hơn thực nghiệm.
    Về đội ngũ giảng viên/ giáo sư thì không có quán triệt hoặc hiểu rõ các bộ môn mình giảng dạy, hoặc bản thân họ không có kinh nghiệm thực tiễn. Kết quả ra sao thì tự bạn hiểu lấy. Bạn hãy tự hỏi mình là bạn học đựoc gì và ứng đụng được gì sau khi ra trường . Hãy tự trả lời trung thực nhé.

6. Đếm bằng. Ở VN thì cứ bằng cấp mà đếm. Tao có bằng thạc sĩ cao hơn mày là tao giỏi. Tao có 3 bằng thì giổi hơn đứa 1 bằng ...
    Thực tế thì bằng cấp chỉ có là 1 cái gì đó chứng nhận rằng bạn là ngừoi có thế đào tạo và đã "vỡ lòng" , không cần phải dạy bạn lại những cái cơ bản. Thực tế thì người có bằng master không có nghĩa là giỏi hơn thông minh hơn người có bằng 2 năm, cao đẳng hay đại học 4 năm. Ở một xã hội mà người người ai cũng đếm bằng và kết bạn , đánh giá con người qua bằng cấp thì khó có thể có chuyện "TRĂM HOA ĐUA NỞ" thật sự. Có được trăm hoa đua nở thì mới có thể phát triển đất nước như Nhật bản , Nam Hàn , Úc đại Lợi ...
    Ngày xưa trong thời đệ nhất cộng hòa (thập niên 1960) có anh em ông NGÔ Đình DIỆM và NGÔ ĐÌNH NHU , họ có chính sách nhặt sắt vụn rất độc đáo. Nếu bạn nào đã từng đọc tác phẩm bán ở cửa hàng sách là Ván Bài Lật Ngữa (đã quay thành phim) và tìm hiểu hiểu về thời đệ nhất cộng hòa ở miền Nam thí sẽ thấy rằng đời sống thời ấy rất phồn thịnh và Sài Gòn được mệnh danh là HÒn NGỌC Viến Đông. Người người ai cũng có thể mua nhà, mua xe ... Và thời đó thì chỉ cần 1 miền Nam thôi , chúng ta có thể hơn cả Thái Lan . Đó là không tính kinh tế ở miền bắc, nếu tính vào thì VN sẽ còn vượt bực và hơn cả Đài Loan.

Đây nói về lịch sử tí nhé. Không hoàn toàn là về chính trị . Tìm hiểu lý do tại sao VN tụt hậu và hoàn thiện , cải chính để có thể cạnh tranh với thế giới , cải thiện đời sống toàn dân là một điều tất yếu.

7. Tham nhũng

Vấn nạn của đât nước !!!!

TQ cũng có vấn nạn nhưng họ có chính sách cải tổ và trừng trị . Ở VN đâu có ban thanh ra trừng trị . Nếu nói động đến thì lại khui ra hàng loạt đảng viên, em ông này , bố ông kia, cháu ông nọ . Ai cũng bảo là mình có công với cách mạng. Ai cũng bảo là đụng vào tao thì tao cho mày xuống chức. Đụng vào tao thì mày sẽ bị đá khõi bộ chính trị trung ương đảng. Đụng vào thì sẽ khốn khổ đấy con ạ .

Có mấy ai là một nguời thanh liêm ? Nếu là thanh liêm thì cũng không có được nắm quyền , có đủ quyền lực để thực hiện sự khao khát cho một ngày mai đất nước giàu mạnh .

Hãy nhìn vào tổng bí thư Lê Khả Phiêu thì sẽ thấy.
    Nghề nghiệp: Sáng chạy xe ôm, chiều Bán chợ trời, tối bơm vá xe các loại xe 2 bánh. Nuôi Lợn Gia Công
    Nghề tay trái: Chuyên viên đào mỏ các em gái nhà giàu . Ghi số đề
    Địa chỉ : 427 Chợ Trời Huỳnh Thúc Kháng, TPHCM, Vietnam
    "Spam đủ 1000 bài thì biến mất"

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    Ai bảo là người Việt xấu hết đâu.

3. Việt Nam chỉ biết theo đuôi và bám đuôi TQ. Nếu phải chọn một nước và một đàn anh thì phải chọn thằng giỏi nhất, giàu nhất mà theo. Lại cứ bám đít TQ, cái gì cũng theo TQ. TQ bảo gì thì nghe đấy. TQ bảo mày đừng vào WTO thì cũng nghe theo , mắt khác thì TQ cứ bắt tay với Mỹ và vào WTO để bán hàng và ăn trước , ngồi trên.
    Có điều này cần nói với bác, suy nghĩ thế là sai bác ạ, mình ở cạnh nước lớn mà không thân với nó thì chết dở, chả thế mà nào thì Nguyễn Trãi, nào thì Quang Trung, sau khi đuổi hết Tàu rồi vẫn còn phải sang cầu hòa với nó. Cái thế nước nhỏ ở gần nước lớn nó khổ thế ạ, chứ như các ông VK, ở bên Mỹ phồn hoa rồi thì cứ ở bên đấy chửi đổng, TS cái bọn VC theo đuôi TC...thế các ông VK thì theo đuôi ai ạ...ấy, cái thế của dân tộc tiểu nhược và nước nhỏ nó khổ thế đấy ạ.
    Còn về nước Mỹ thì chỉ có quyền lợi của nước Mỹ mà không có đồng minh của Mỹ, không biết bác có biết không ạ, chơi với Mỹ chả khác gì cầm con dao hai lưỡi thái thịt
    Khổ thế đấy, đi với Tàu thì sợ nó thịt, đi với Mỹ thì cũng sợ nó thịt nốt, tốt nhất đi với cả hai thằng cho nó thịt lẫn nhau
    Lần sửa cuối bởi Trien Chieu; 15-09-2006 lúc 03:11 AM

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Có điều này cần nói với bác, suy nghĩ thế là sai bác ạ, mình ở cạnh nước lớn mà không thân với nó thì chết dở, chả thế mà nào thì Nguyễn Trãi, nào thì Quang Trung, sau khi đuổi hết Tàu rồi vẫn còn phải sang cầu hòa với nó. Cái thế nước nhỏ ở gần nước lớn nó khổ thế ạ, chứ như các ông VK, ở bên Mỹ phồn hoa rồi thì cứ ở bên đấy chửi đổng, TS cái bọn VC theo đuôi TC...thế các ông VK thì theo đuôi ai ạ...ấy, cái thế của dân tộc tiểu nhược và nước nhỏ nó khổ thế đấy ạ.
    Còn về nước Mỹ thì chỉ có quyền lợi của nước Mỹ mà không có đồng minh của Mỹ, không biết bác có biết không ạ, chơi với Mỹ chả khác gì cầm con dao hai lưỡi thái thịt
    Khổ thế đấy, đi với Tàu thì sợ nó thịt, đi với Mỹ thì cũng sợ nó thịt nốt, tốt nhất đi với cả hai thằng cho nó thịt lẫn nhau

Đấy đấy, tớ đã đề cập ở phần 3 rồi. Bác Phan Văn Khải/Vũ Khoan và các thế lực khác đi 2 hàng, 1 là TQ và 2 là Mỹ .

Về khoảng các anh VK ở Mỹ có nói gì thì nói, họ không thể nào thay đổi VN được như bộ đầu nảo và đảng CS VN vì bọn họ không có quyền và thực lực.

Dù sao nếu làm đầy tớ thì làm đầy tớ nhà giàu vẩn được ăn ngon mặc đẹp hơn là đầy tớ nhà nghèo nhỉ ? KHÔNG làm đầy tớ thằng nào hết mới là cao tay nhất.

Vấn đề là làm sao có thể độc lập về chính trị và giàu mạnh về kinh tế, quân sự ?

Bạn nên nhớ rằng, VN chúng ta luôn luôn bị đe dọa từ Trung Quốc chứ không phải từ Mỹ, Nhật , Nam Hàn, Bắc Hàn, Thái Lan.
    Nghìn xưa trong lịch sử vẩn còn đó, ngày nay vẩn thế.
    Đó là sự thật . Cuộc chiến chống Trung Cộng năm 1979 ở lạng Sơn Cao Bằng vẩn còn chưa phai.
    Nếu muốn biết thêm chi tiết xin xem lại lịch sử hơặc tham khảo với chủ tịch Lân.

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    Bạn nên nhớ rằng, VN chúng ta luôn luôn bị đe dọa từ Trung Quốc chứ không phải từ Mỹ, Nhật , Nam Hàn, Bắc Hàn, Thái Lan.
    Nghìn xưa trong lịch sử vẩn còn đó, ngày nay vẩn thế.
    Đó là sự thật . Cuộc chiến chống Trung Cộng năm 1979 ở lạng Sơn Cao Bằng vẩn còn chưa phai.
    Nếu muốn biết thêm chi tiết xin xem lại lịch sử hơặc tham khảo với chủ tịch Lân.
    Ấy, em lại nói lại với bác, khổ ở chỗ cái nước Việt mình nó lại dính liền với Tàu, chứ em mà em có cách nào chuyển nước Việt nào sang cạnh nước Mỹ thì em cũng chuyển bác ạ. Khổ thế Tàu nó lại lớn, chứ còn Hàn Nhật Thái thì nó cũng nho nhỏ thôi ạ. Đã dính vào đống phân thì cũng phải biết cách thích nghi chứ phải không ạ, giờ mình cương nó mà đập cho phát thì hỏng hết cơm gạo, cái kinh nghiêm Tiểu Bá VN đấy ạ, tất nhiên nó chơi mình mình cũng chơi lại nó ngay, nhưng mà giờ chơi nhau để làm gì ạ...he he bác dùng cái từ đầy tớ nó nặng nề quá.

svBK's Member Avatar của Tiểu Long Nữ

Đại diện người Việt xấu xí là bác TRiển ,em thấy bác ấy ăn uống kì quá à!!! avarta đấy!!! nghe mọi người nói là đang ăn dồi chó thì phải !! em hũm bít nữa!

Úi giời ơi Avatar của mahout

Một đặc điểm của người Việt xấu xí nữa là:
    - 1 anh Việt Nam --> rất giỏi, rất thông minh, rất chăm chỉ, rất ...
    - 2 anh Việt Nam --> ỷ lại và lười biếng
    - 3 anh Việt Nam --> chả làm được gì sất vì còn mải tụ tập uống trà 500 , bàn chuyện quốc gia đại sự.

Chỉ có cá nhân kiệt suất mà không có tập thể kiệt suất.
    (Anh ở đây ko phải là phân biệt giới tính nhé, người Việt nói chung thôi, không mấy bác lại vào ném đá mình).
    Ký....
    Ký gì mà Ký...
    Vớ vẩn

Không có phong bì mà cứ đòi người ta ký

HUT's Master Avatar của thủy lôi

Quote Nguyên văn bởi mahout
    Một đặc điểm của người Việt xấu xí nữa là:
    - 1 anh Việt Nam --> rất giỏi, rất thông minh, rất chăm chỉ, rất ...
    - 2 anh Việt Nam --> ỷ lại và lười biếng
    - 3 anh Việt Nam --> chả làm được gì sất vì còn mải tụ tập uống trà 500 , bàn chuyện quốc gia đại sự.

Chỉ có cá nhân kiệt suất mà không có tập thể kiệt suất.
    (Anh ở đây ko phải là phân biệt giới tính nhé, người Việt nói chung thôi, không mấy bác lại vào ném đá mình).
    Bác Triển, bác Web và bác Vu bàn chuyện ghê quá
    Ý của mahout là 3 người ấy phải không? Đấy là 3 người đang còn ngồi cách xa nhau cả ngàn cây đấy nhỉ?
    À trà bầy giờ 1000 VND rồi cô ơi. Lấy đâu ra trà 500 nữa?
    ------

Ðề tài đã khoá
Trang 1/9 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề