User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: Khám phá các năng lực tư duy của bạn

HUT's Engineer Avatar của ngư tiều canh mục

Mặc định Khám phá các năng lực tư duy của bạn

CÁC NĂNG LỰC TƯ DUY

NĂNG LỰC TƯ DUY
    1. Ngôn ngữ
    2. Logic toán học
    3. Không gian
    4. Trải nghiệm
    5. Nhạc điệu
    6. Giao tiếp
    7. Nội tâm
    8. Tự nhiên

Bạn hãy cho điểm những câu dưới đây. Nếu thực sự đúng thì cho 1 điểm, nếu còn phân vân thì cho 0,5. Còn sai hoàn toàn thì 0 điểm.

Chúc các bạn khám phá ra điểm đặc biệt trong chính bản thân mình!

NLTD 1
    1. Bạn thích những trò chơi liên quan đến từ ngữ. Chơi chữ, đọc những câu khó với tốc độ nhanh (tounge-twister), hay làm thơ bút tre sẽ làm cho bạn hứng thú.
    2. Bạn đọc mọi thứ: sách báo, tạp chí, thậm chí cả nhãn mác hàng hoá.
    3. Bạn có thể dễ dàng diễn tả những ý nghĩa của bản thân qua lời nói hay từ ngữ, ví dụ, bạn là một người kể chuyện hay nhà văn rất giỏi.
    4. Bạn màu sắc hoá những cuộc đối thoại của mình bằng những lời bóng gió về những thứ đã học và đã đọc.
    5. Bạn thích trò chơi ô chữ, sắp chữ, hay trò đố chữ.
    6. Mọi người thỉnh thoảng phải hỏi bạn giải thích những từ bạn đã dùng.
    7. Khi ở trường, bạn thích học những môn như tiếng Anh, lịch sử, hay những môn khoa học xã hội.
    8. Bạn có thể cầm chịch được trong những cuộc tranh luận hay cãi nhau về những vần đề ngôn ngữ.
    9. Bạn thích nói về các vấn đề rắc rối, sau đó trình bày các giải pháp và đặt câu hỏi.
    10. Bạn luôn sẵn sàng tiếp nhận thông tin qua đài cát sét hay các phương tiện truyền thông khác.

NLTD 2
    1. Bạn thích làm việc với các con số và có thể tính nhẩm trong đầu rất nhanh.
    2. Bạn rất quan tâm tới các tiến bộ khoa học kỹ thuật mới.
    3. Bạn có thể cân bằng rất dễ dàng việc chi tiêu.
    4. Bạn luôn chuẩn bị một cách chi tiết lộ trình cho các lộ trình hay các chuyến đi nghỉ của minh.
    5. Bạn rất thích những khó khăn mà các câu hỏi hóc búa hay các câu đố đòi hỏi suy nghĩ lôgic mang đến.
    6. Bạn có xu hướng tìm những kẽ hở về lôgic trong những điều mọi người nói và làm.
    7. Môn học bạn thích nhất ở trường là toán học và khoa học.
    8. Bạn có thể tìm những ví dụ đặc trưng để bổ sung cho một quan điểm nào đó.
    9. Bạn luôn giải quyết vấn đề một cách hệ thống, từng bước một.
    10. Bạn cần phân loại, xếp nhóm và so sánh các vấn đề để có thể đánh giá độ thích nghi của chúng.

NLTD 3
    1. Bạn đánh giá rất cao nghệ thuật.
    2. Bạn thường ghi lại các sự kiện bằng hình ảnh, sử dụng máy quay phim hay máy ảnh.
    3. Trong khi ghi chép hay nghĩ ngợi điều gì đó tay bạn thường vẽ linh tinh.
    4. Bạn không gặp khó khăn trong việc đọc bản đồ và định vị.
    5. Bạn thích những trò chơi hình ảnh như trò chơi lắp hình hay tìm đường trong mê cung.
    6. Bạn rất giỏi trong việc tháo và lắp các vật lại với nhau.
    7. Trong trường bạn thích học các môn nghệ thuật và thích hình học hơn đại số.
    8. Bạn thường khiến người khác hiểu vấn đề bằng các sơ đồ hay hình vẽ.
    9. Bạn có thể hình ảnh hoá các vấn đề được nhìn từ nhiều góc độ khác nhau.
    10. Bạn thích đọc những phần có nhiều hình minh hoạ.

NLTD 4
    1. Bạn tham gia các hoạt động thể thao hay thường xuyên tập thể dục hoặc một bài tập thể chất nào đó.
    2. Bạn rất giỏi tự làm mọi việc.
    3. Bạn thích vừa nghĩ vừa hoạt động, làm việc gì đó như đi bộ hay chạy.
    4. Bạn không ngại đứng lên nhảy trên sàn.
    5. Bạn thích dành thời gian cho những vòng quay mạo hiểm trong hội chợ hay các khu vui chơi giải trí.
    6. Để hoàn toàn hiểu một vấn đề gì đó bạn muốn xem xét nó theo cách tự mình trải nghiệm.
    7. Môn học bạn thích nhất ở trường là thể dục và thủ công.
    8. Bạn sử dụng tay và các ngôn ngữ cử chỉ khác để diễn tả cảm xúc và suy nghĩ của bạn.
    9. Bạn rất thích chơi trò nhào lộn hay những trò chơi hiếu động của trẻ con.
    10. Bạn thích học một vấn đề mới đòi hỏi vận động hơn là đọc một cách thụ động hay xem băng video.

NLTD 5
    1. Bạn có thể chơi được một loại nhạc cụ nào đó.
    2. Bạn có thể đọc được các bản nhạc.
    3. Thường thì bạn có thể nhớ được giai điệu của các bài hát ngay chỉ sau một hay hai lần nghe qua.
    4. Bạn thường nghe nhạc ở nhà hay trên xe.
    5. Khi nghe nhạc bạn thường dậm chân theo bài hát.
    6. Bạn có thể biết được loại nhạc cụ nào đang được chơi khi nghe một dàn hoà tấu.
    7. Những bài hát trong phim hay những đoạn nhạc quảng cáo rất dễ đi vào đầu bạn.
    8. Bạn không thể tưởng tượng nổi một cuộc sống mà không có âm nhạc.
    9. Bạn rất hay huýt sáo hay ngân nga một đoạn nhạc nào đó.
    10. Khi làm việc hay học tập bạn thích nghe nhạc không lời.

NLTD 6
    1. Bạn thích làm việc với mọi người trong một nhóm hay một tổ chức nào đó.
    2. Bạn rất lấy làm tự hào khi hướng dẫn được cho người khác hiểu một vấn đề nào đó.
    3. Mọi người thường tìm đến bạn để xin lời khuyên.
    4. Bạn thích những môn thể thao đồng đội như bóng đá, bóng rổ, … hơn là những môn cá nhân như bơi lội và điền kinh.
    5. Bạn thích những trò chơi có nhiều người yêu cầu sự hợp sức và kết hợp của nhiều người.
    6. Bạn là người của số đông. Bạn thích tham gia vào những bữa tiệc hơn là ở nhà một mình ôm lấy cái ti vi.
    7. Bạn có ít nhất một vài người bạn rất thân.
    8. Bạn có khả năng giao tiếp rất khá và có thể đứng lên giải quyết những vần đề khúc mắc.
    9. Bạn không hề ngại đứng lên lãnh đạo và chỉ cho người khác cách làm việc hiệu quả.
    10. Bạn bàn bạc các vấn đề với mọi người hơn là tìm cách giải quyết một mình.

NLTD 7
    1. Bạn có một quyển nhật ký cá nhân hay một ghi chép nào đó về những suy nghĩ thầm kín của mình.
    2. Bạn thường có những khoảng lặng để xem xét lại các vấn đề trong cuộc sống.
    3. Bạn đã có những dự định, tính toán cho riêng mình bạn biết bạn đang đi đâu.
    4. Bạn suy nghĩ rất độc lập, chỉ bạn biết mình nghĩ gì và có thể tự quyết định cho cuộc sống của mình.
    5. Bạn có những sở thích hay niềm đam mê riêng mà bạn không chia sẻ với người khác.
    6. Bạn thích đi câu cá hay đi chơi đâu đó một mình. Bạn có thể tự tìm niềm vui trong cuộc sống riêng của mình.
    7. Khi đi nghỉ thì nơi ở lý tưởng của bạn là một căn lều riêng biệt chứ không phải một khách sạn năm sao đông người.
    8. Bạn hiểu rất rõ những ưu và khuyết điểm của mình.
    9. Bạn đã tham dự những hội thảo dạy cách phát triển bản thân hay những buổi tư vấn để hiểu thêm về chính mình.
    10. Bạn làm viêc cho chính bản thân mình, luôn nghĩ rằng bạn làm việc chỉ để cho mình mà thôi.

NLTD 8
    1. Bạn rất thích và đang có vật nuôi.
    2. Bạn có thể nhận ra và gọi tên các loại cây, hoa, thực vật khác nhau.
    3. Bạn rất thích và có kiến thức khá sâu sắc về cơ chế hoạt động của cơ thể mình, ví dụ như bạn biết lá gan ở đâu và bạn coi các vấn đề về sức khoẻ quan trọng ngang hàng.
    4. Khi đi trong khu rừng sinh thái, bạn có thể nhận thức rất tốt về cuộc sống của tự nhiên, hoang dã và bạn cũng có thể đọc được những dự báo về thời tiết.
    5. Bạn có thể tự xem mình là một người nông dân hay một người rất thích đi câu cá.
    6. Bạn rất thích làm vườn.
    7. Bạn thích và hiểu khá rõ về các vấn đề môi trường toàn cầu.
    8. Bạn liên tục cập nhật các tiến bộ về thiên văn, nguồn gốc vũ trụ hay sự phát triển của cuộc sống.
    9. Bạn rất thích nghiên cứu những vấn đề xã hội, tâm lý hay động lực thúc đẩy con người.
    10. Bạn cho rằng việc bảo vệ tài nguyên thiên nhiên và duy trì sự phát triển là hai trong số những vấn đề lớn nhất của thời đại chúng ta ngày nay.
    Lần sửa cuối bởi ngư tiều canh mục; 30-08-2006 lúc 04:09 PM

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề