User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Máy tính của sinh viên điện tử viễn thông??????

svBK's Member Avatar của btq

Mặc định Máy tính của sinh viên điện tử viễn thông??????

Em định mua một cái máy vi tính nhưng còn một số thắc mắc sau muốn hỏi các anh giúp đỡ :
    1. Sinh viên ĐTVT có cần một máy tính thật mạnh (dual core chẳng hạn) không ? hay chỉ cần một máy tính cấu hình bình thường là đủ?
    2.Về phần cứng có cần thêm thiết bị gì không ? Em thấy các anh hay nói nạp vào VXL... vậy cần thêm thiết bị gì à?
    3.Cần những phần mềm nào để lập trình , thiết kế..... các anh chỉ bảo cho càng cụ thể đầy đủ càng tốt
    Em xin cảm ơn!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Luca Toni

1. Càng cao càng tốt chứ ! Chơi hẳn Core 2 Duo đi bạn ơi ! còn để học thì chơi Celeron 2 GHz trở lên là đc rồi ! nhưng bạn nên mua một cái máy hợp với túi tiền của mình !
    2. Phần cứng cố thêm con VGA để chơi Game !còn ĐTVT cần có cái cổng COM và LPT
    3.Phần mềm lập trình : VisualStudio , VisualStudio.Net , MASM , TurboC ,.... Thiết kế , vẽ mạch : Orcad , Circuitmaker
    Other : Proteus , Matlab , Office2000
    Sơ sơ thế đã nhé , nói chung khi bắt tay vào việc bạn sẽ biết là mình cần gì
    Lần sửa cuối bởi Luca Toni; 28-08-2006 lúc 10:30 AM

HUT's Engineer Avatar của redled

Làm con (P4 - 3GHz main 915-Sk775) hoặc chuyển sang dùng AMD cũng ổn. DDRam 512M, Ổ DVD - CRW combo, HDD Samsung 160G, Card màn hình 128M , LCD 17' monitor..... tầm khoảng 10Tr hi hi

nếu học thì làm con máy Piii 733GHZ khoảng 2T như của em vẫn cày tốt::
    Win Xp, OFFice 2003, Visio , Fontpage 2003 , Protel DXP, Orcad 10, Proteus, Matlab 6, autocad 2005, Photoshop 7, Corel Draw 11 , VS .NET, ISS, SQL server, Linux, ..., M Flash....
    Nghe nhạc, tiếng anh, Internet,... Đế chế, Star, War,... vô tư[

Quên, nếu chỉ nạp VĐk chơi thì làm con 386 hay 486 cho nhiều cổng COM với LPT.. he he

Lần sửa cuối bởi redled; 28-08-2006 lúc 10:51 AM

HUT's Student Avatar của blacktear885

chú btq này hỏi hơi bị hay đấy,nếu mua máy tính để học thì chú mua luôn máy Dual core đi bây h máy đời mới có khi còn rẻ hơn máy cũ đó.bọn P4 sắp bị phế thải roài.biểu hiện đầu tiên có lẽ là giá DDRam2 đã rẻ hơn DDRam thường.bây giờ mà mua P4 là mấy tháng nữa lỗ vốn đó.Học lập trình VDK thì nhớ chọn cái main có cổng COM+LPT+Lan onboard.mua máy mới thì nhớ chơi nhiều 1 tí cho nó đỡ phí tiền.chứ còn chỉ để học không thì chán lắm.bây h có nhiều trò online hay thế hé hé.mà mấy cái trò như war mà chơi qua mạng Lan ảo thì cũng tuyệt vời.
    To LIVE is To DIE

HUT's Student Avatar của glass_rose

Các bác cứ vẽ hươu vẽ vượn.
    Vấn đề là chú có thể support bao nhiêu $ cho cái máy đó. Từ đó mới có thể vạch ra cấu hình hợp lý chứ!

à mà còn câu hỏi này nữa . Các bác có bác nào biết cách nối 2 máy tính lại với nhau không nhỉ( chỉ 2 máy thôi ) . Bày cho em với
    Thanks!

Quote Nguyên văn bởi btq
    à mà còn câu hỏi này nữa . Các bác có bác nào biết cách nối 2 máy tính lại với nhau không nhỉ( chỉ 2 máy thôi ) . Bày cho em với
    Thanks!
    Nếu truyền tốc độ cao thì phải dùng tới card mạng (NIC) thì 100Mb/s rất nhanh.
    Thường thì các main mới đều có tích hợp sẵn trên main. Cậu chỉ mua dây mạng nối thẳng chúng với nhau là ok. < chú ý khi kẹp đầu dây mạng thì phải đúng dây xoắn chéo >

Nhưng mà nối nó như thế nào hả anh?

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi btq
    Nhưng mà nối nó như thế nào hả anh?
    ra ngoài hàng mua dây mạng bảo nó bấm chéo cho,còn thích tự tìm hiểu thì mua dây mạng,kìm mạng về rồi tìm cái sơ đồ đấu chéo là đc.
    Hồi trước dùng cái Psoc Design máy mình dek chạy đc hik.Nhưng chỉ cần con 3G là ổn rồi,nếu có điều kiện thì tội gì ko làm con Core2 nhỉ.

Icon10

Quote Nguyên văn bởi bigprince
    ra ngoài hàng mua dây mạng bảo nó bấm chéo cho,còn thích tự tìm hiểu thì mua dây mạng,kìm mạng về rồi tìm cái sơ đồ đấu chéo là đc.
    ..
    OK !
    Ngoài ra còn có cách nối qua cổng com, lpt ,... nhưng mà chậm lắm.
    Còn thằng nối bằng usb thì nhanh hơn, đơn giản hơn, chỉ cần có xiềng là được.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề