User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 16

Chủ đề: Làm sao để trường BK xứng đáng với sự kì vọng của các sinh viên ????????

svBK's Newbie

Icon4 Làm sao để trường BK xứng đáng với sự kì vọng của các sinh viên ????????

Bây giờ tôi là sinh viên năm thứ 5 của trường BK. Cách đây 4 năm khi mới bước chân vào cổng trường BK trong lòng tôi tràn ngập cảm xúc sung sướng, hy vọng, tin tưởng rằng với những gì sẽ đc học ở BK sau này tôi sẽ có thể tự tin vào khả năng của mình. Thế nhưng bây giờ tôi và nhiều sinh viên khác phải chấp nhận một thực tế là học trong trường là một chuyện sau này ra ngoài đi làm các công ty sẽ phải đào tạo lại (có thể nhu cầu của mỗi công ty một khác nhưng tôi nghĩ lẽ ra họ chỉ phải hướng dẫn 1 thời gian ngắn thôi, chứ ko phải đào tạo lại). Vấn đề đặt ra là chất lượng đào tạo của BK đến đâu ? Đáng tiếc là ở VN ko có 1 tổ chức nào đứng ra đánh giá chất lượng đào tạo của các trường ĐH cả, còn nước ngoài họ ko đánh giá chất lượng của trường BK đạt chuẩn Quốc tế . Vậy thì ta thử tự đánh giá mình xem sao nhỉ
    - Trường BK được nhà nước tặng thưởng nhiều huân chương, và có nhiều khả năng kỉ niệm 50 năm trường BK sẽ lại đc tặng thưởng huân chương --> điều này chẳng ai ngạc nhiên cả, các cơ quan, công ty nhà nước nào cứ đến năm chẵn (mà ko mắc phải sai lầm nghiêm trọng nào) thì sẽ đc tặng thưởng huân chương, chắc BK ko đến nỗi là 1 ngoại lệ
    - Trường BK có nhiều giáo sư đầu ngành!! điều này ko sai, nhưng các giáo sư đầu ngành thì thường ở 2 nơi: hoặc là ở các viện nghiên cứu hoặc là ở các trường đại học. Vậy trường BK có nhiều giáo sư đầu ngành phải là điều hiển nhiên chứ đúng ko ? nếu BK ko có nhiều giáo sư đầu ngành thì mới là ko ổn. Tất nhiên cũng phải công nhận trường BK là một trường đại học có tiếng của VN do đó có thể sẽ thu hút đc nhiều người tài hơn các trường khác.
    - SV BK ra trường được đánh giá cao hơn SV các trường khác. Nhiều người nghĩ đấy la do trường BK đào tạo nên SV BK có vẻ nhỉnh hơn SV các trường khác. Nhưng ta phải công nhận là đầu vào của BK khá cao, cao hơn nhiều trường đại học vì vậy nếu chất lượng đào tạo của trường BK chỉ cần bằng hoặc thấp hơn 1 chút so với một số trường ĐH khác thì SV BK vẫn có thể nhỉnh hơn SV các trường khác.
    - Trường BK là trường trường kĩ thuật hàng đầu của VN. Cái này trường nào cũng có thể noi được và họ nói cũng đúng , trường đại học thủy lợi là trường đại học hàng đầu vể thủy lợi, trường đại học mỏ là trường đại học hàng đầu về khai khoáng, trường xây dựng là hàng đầu về xây dựng rồi.
    .............
    50 năm ko phải là một chặng đường dài, nhưng cũng đủ để trường BK nhìn lại mình để thấy đc đâu là điểm mạnh, điểm yếu để xứng đáng với sự tin tưởng của biết bao thế hệ sinh viên và cả những học sinh đang đặt trọn niềm tin vào BK
    Tôi rất thích câu sologan của trung tâm tiếng anh Apolo: "Where the best can be better". Hy vọng topic này sẽ là nơi mọi người đóng góp ý kiến để trường chúng ta ngày càng tốt hơn (can be better )

svBK's Newbie

ĐÚng thế anh a`! Em là SV BK năm 2 khoa Điện tử.
    Năm nay là năm trường tổ chữ 50 năm thành lập trường, en nghĩ không biết sau khi kỷ niệm thì trường của chúng ta có gì thay đổi, về cả hình thức lẫn "nội dung"- tức là chất lượng đào tạo-bởi vì nền giáo dúc nước ta đang trì trệ em có thể trích đẫn :"báo Chronicle of Higher Education của Mỹ nhận xét hệ thống đại học của Việt Nam tiến bộ chậm chạp và không khác gì so với 20-30 năm trước.
    "-BBC http://www.bbc.co.uk/vietnamese/viet...ducation.shtml
    Cho nên BK ko nằm ngoài lề. BK cần cái gì đó mới mẻ hơn về cách đào tạo, không thể cứ mãi cách đào tạo ntn- cảm thấy nhàm chán cho Sv, học đi đôi với hành...Cơ sở vật chất (dụng cụ, tài liệu sách vở, chương trình học nên cập nhật hơn với thời đại, nhất là CNTT, nghành hoá học NaNo...).
    EM mong Bk sẽ mới mẻ hơn để SV BK luôn luôn tự hào về mái trường tốt nhất VN.

binhjuventus
    Guest

Oài, các cậu tích cực đóng góp ý kiến xem sao. Nhưng mà theo tớ thì chả có ích nhiều lắm.
    Với lại, tớ thấy dân ta ra trường làm việc ổn lắm, chứng tỏ hệ thống đào tạo cũng chưa đến nỗi nào đâu. Sợ nhất là 500 KS điện tử ra trường mà thất nghiệp bét nhè (300-400) thì mới đáng báo động

HUT's Master

Quote Nguyên văn bởi binhjuventus
    Oài, các cậu tích cực đóng góp ý kiến xem sao. Nhưng mà theo tớ thì chả có ích nhiều lắm.
    Với lại, tớ thấy dân ta ra trường làm việc ổn lắm, chứng tỏ hệ thống đào tạo cũng chưa đến nỗi nào đâu. Sợ nhất là 500 KS điện tử ra trường mà thất nghiệp bét nhè (300-400) thì mới đáng báo động
    AQ xuất hiện. Tưởng ai hóa ra AQ Bình:biggrin:
    Tủi thân

svBK's Member

Nhà trường đang điều tra xem kết quả đào tạo của nhà trường có chất lượng như thế nào? Bằng chứng là họ đã gửi cho các cựu sinh viên (trong đó có tớ) một phiếu điều tra để cựu sinh viên điền vào đó và gửi lại phòng đào tạo của trường. Không biết thông tin này có được nhà trường chấp nhận không? Theo ý kiến riêng của tớ thì chắc các thầy trong BGH cũng đã biết tình hình rồi nhưng vì cơ chế thôi.

HUT's Student Avatar của tunglam_g9

em thấy là mình nên suy nghĩ lại những yêu cầu của mình
    Phải chăng ta đòi hỏi quá cao khi cứ đi so sánh với nước này nước nọ,hay là trường nọ trường kia
    Ở đâu mà chả có những mặt tích cực tiêu cực,biết chấp nhận những cái ko hay và chưa hay cũng chúnh là một phần của cuộc sống

svBK's Member Avatar của 12588

nhung cũng phải có một vị thế nào đó chú ah.em thấy thiéu la thiếu những thanh tưu nổi bật để thế giới biết đến,cái này thì hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng của chúng ta

HUT's Student Avatar của laoaiscom

em thấy cần đặt thêm câu hỏi song song và ngược lại câu hỏi trên : làm sao để svbk xứng đáng với sự kì vọng của trường

Mùa ổi chín Avatar của Hue_bka

Tôi có một mong ước, mong ước tột cùng, mong ước khát khao, mong ước cháy bỏng là làm sao các nhà vệ sinh nhà T có nước. Khỉ gió nhà nó, mười mấy cái nhà vệ sinh mà chẳng có phòng nào có nước, cả nam lẫn nữ, 2 năm trời rùi (từ khi tôi học ở đó). Mỗi lần vào đó xong ra chẳng biết lấy cái gì mà rửa, vệ sinh và khoa học vô cùng. Ôi Bách Khoa ơi... yêu đến thế là cùng.

Ko biết ai, bộ phận nào là đáp án cho câu trả lời này.

Một bờ cát trắng, chỉ để anh ghi tên em...

svBK's Member

Ha ha ha... Các quý ông quý bà ngồi đó mà đàm đạo, cứ lúc nào cũng hy vọng rằng mình ra trường dựa vào bằng BK để kiếm được nhiều tiền là hoàn toàn sai lầm...

Nên nhớ:" Xã hội chỉ trả tiền cho sản phẩm anh làm ra chứ không trả tiền cho tiềm năng của anh"...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề