User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: TÔI LÀ AI? Ngụ ngôn thời nay

svBK's Member Avatar của aladanh

Mặc định TÔI LÀ AI? Ngụ ngôn thời nay

Chào các bạn, mình vừa sưu tầm được câu chuyện ngụ ngôn thời nay. Chắc hẳn các bạn đã từng đọc chuyện về THỎ & RÙA phải không? Nhưng điều quan trọng hơn là; Chúng ta đã học hỏi được gì từ câu chuyện đó...???

THỎ & RÙA

Ngày xửa ngày xưa, có một con rùa và một con thỏ cãi nhau xem ai nhanh hơn. Chúng giải quyết việc tranh luận bằng một cuộc chạy đua. Chúng đồng ý lộ trình và bắt đầu cuộc đua.

Thỏ xuất phát nhanh như tên bắn và chạy thục mạng một hồi, và sau khi thấy rằng đã bỏ khá xa bạn rùa, thỏ nghĩ nó nên nghỉ mệt dưới tán cây bên đường và thư giãn trước khi tiếp tục cuộc đua. Thỏ ngồi dưới bóng cây và nhanh chóng ngủ thiếp đi. Rùa từ từ vượt qua thỏ và sớm kết thúc đường đua, dành chiến thắng. Thỏ giật mình tỉnh giấc và nhận ra rằng nó đã bị thua.

Bài học của câu chuyện trên là: chậm và ổn định đã chiến thắng cuộc đua.

Nhưng cuộc sống không quá đơn giản như thế, câu chuyện được tiếp tục phát triển thêm:

Thỏ vô cùng thất vọng vì để thua và nó cố suy nghĩ. Nó nhận ra rằng nó đã thua chỉ vì quá tự tin, bất cẩn và thiếu kỷ luật. Nếu nó không xem mọi thứ quá dễ dàng và chắc thắng, thì rùa không thể nào có cửa hạ được nó. Vì thế, nó quyết định thách thức một cuộc đua mới. Rùa đồng ý.

Lần này, thỏ chạy với tất cả sức lực của nó và chạy suốt một mạch về đích. Nó bỏ xa rùa đến mấy dặm đường.

Thế, bài học của câu chuyện này: nhanh và vững chắc sẽ chiến thắng cái chậm và ổn định.

Nếu có 2 người: một người chậm, nguyên tắc và đáng tin cậy; một người khác nhanh và vẫn đáng tin cậy ở những việc anh ta làm. Người nhanh và đáng tin cậy chắc chắn sẽ thành công nhanh hơn.

Chậm và chắc là điều tốt, nhưng nhanh và chắc là điều tốt hơn. Nhưng câu chuyện cũng không dừng lại ở đây. Rùa đã suy ngẫm kết quả và nhận ra rằng: nó không có cách nào thắng được thỏ trên đường đua vừa rồi. Nó suy nghĩ thêm một tí nữa và rồi thách thỏ một cuộc đua khác, nhưng có một chút thay đổi về đường đua.

Thỏ đồng ý.

Họ bắt đầu cuộc đua. Như đã tự cam kết với lòng mình là phải luôn nhanh, thỏ bắt đầu chạy, thỏ bắt đầu chạy và chạy với tốc độ nhanh nhất cho đến bên bờ sông. Vạch đích đến lại còn những 2 km nữa ở bên kia bờ sông!

Thỏ đành ngồi xuống và tự hỏi không biết làm sao đây. Trong lúc đó, rùa đã đến nơi, lội xuống sông và bơi qua bờ bên kia, tiếp tục chạy và kết thúc đường đua.

Ý nghĩa từ câu chuyện này?. Trước tiên, cần phải xác định ưu thế của mình, và sau đó là phải biết chọn sân chơi phù hợp.

Câu chuyện vẫn chưa dừng lại.

Đến đây, thỏ và rùa đã trở thành đôi bạn thân thiết và họ cùng nhau suy ngẫm. Cả hai nhận ra rằng cuộc đua sau cùng có lẽ sẽ có kết quả tốt hơn. Vì thế, chúng quyết định tổ chức một cuộc đua cuối cùng, nhưng chúng sẽ cùng chạy chung một đội.

Cuộc đua bắt đầu, thỏ cõng rùa chạy đến bên bờ sông, rùa lội xuống sông và cõng thỏ bơi qua bên kia bờ sông. Lên đến bờ, thỏ lại cõng rùa đưa cả hai cùng về đích. Và chúng cùng nhận ra rằng đã về đích sớm hơn rất nhiều so với các lần đua trước.

Bài học của câu chuyện này là gì? Thật tuyệt vời nếu mỗi người đều thông minh và đều có những ưu điểm riêng, khi các bạn cùng làm việc với nhau trong một đội và cùng chia sẻ, cống hiến ưu thế của từng người, thì kết quả đạt được của nhóm luôn luôn tốt hơn kết quả của từng cá nhân cộng lại.

Còn nhiều bài học nữa từ câu chuyện này. Lưu ý rằng cả thỏ và rùa đều không hề đầu hàng hay nản chí sau thất bại. Thỏ quyết tâm làm việc hăng hơn và cố gắng nhiều hơn trong sau khi phải thất bại cay đắng. Rùa phải thay đổi chiến lược vì nó đã cố gắng làm việc hết sức. Trong cuộc sống, khi phải chịu đựng, đối mặt với thất bại, có thể đó cũng là thời điểm thích hợp để cố gắng hơn và nỗ lực nhiều hơn nữa, nhưng đôi khi cũng cần phải thay đổi chiến lược và thử tìm kiếm giải pháp khác. Và đôi khi phải làm cả hai.

[I]Thỏ và rùa cũng đã học thêm một bài học để đời khác: thay vì chống đối hay cạnh tranh nhau, chúng bắt đầu cùng tìm cách giải quyết tình huống, và chúng đã cùng nhau làm tốt hơn rất nhiều. THE BEST CAN BE BETTER! Why not?[/I]

Bạn nghĩ sao về câu chuyện này? Hãy cùng chia sẻ nhé!

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của aladanh có chất lượng:

svBK's Newbie Avatar của chairmanclub

Tôi là ai? Chắc chẳng phải là Rùa mà cũng chẳng phải là Thỏ rồi.

Tôi là Tôi!

svBK's Member Avatar của aladanh

Quote Nguyên văn bởi chairmanclub
    Tôi là ai? Chắc chẳng phải là Rùa mà cũng chẳng phải là Thỏ rồi.

Tôi là Tôi!
    Bạn là ai

Có bao giờ, bạn tự hỏi mình là ai. Trắc nghiệm nhỏ này sẽ giúp bạn đấy.

1. Nếu được nuôi một trong ba loại động vật dưới đây, bạn sẽ chọn loại nào?

a. Mèo.
    b. Chim.
    c. Chó.

2. Trong 3 màu sau, bạn thích nhất màu nào?

a. Hồng.
    b. Trắng.
    c. Đen.

3. Hãy ghi tên một người "cùng phe" (giới tính) mà bạn nghĩ ngay đến lúc này.

4. Hãy ghi tên một người "khác phe" mà bạn nghĩ ngay đến lúc này.

5. Nếu được chọn một nơi để du lịch, bạn sẽ chọn nơi nào?
    a. Một bãi biển nhiều sóng.
    b. Một vùng núi mát mẻ.

6. Bạn thích ngắm cảnh bình minh hơn hay cảnh hoàng hôn hơn?

7. Trong các cong số từ 1 đến 100, bạn thích số nào nhất?

8. Trong 3 loại hoa sau, bạn thích loại hoa nào nhất:

a. Hoa hồng.
    b. Hoa hướng dương.
    c. Hoa giả.

9. Trong 3 mùa sau, bạn thích mùa nào nhất:

a. Mùa đông.
    b. Mùa xuân.
    c. Mùa hè.

Giải đáp

1. Loài vật nuôi ưa thích nói lên mối quan hệ của bạn với những người xung quanh:

a. Bạn thích nuôi chó: Luôn quan tâm đến người khác là điểm mạnh của bạn. Bạn thường nghĩ đến cảm giác của người khác trước mình nên luôn được coi là một người bạn trung thành. Tuy nhiên, cũng đôi khi vì thế mà bạn cảm thấy khá mệt mỏi đấy.

b. Chim: Bạn thích khuyên nhủ mọi người, nói khá nhiều. Hầu hết mọi người thấy bạn rất dễ thương nhưng một số người coi việc khuyên nhủ của bạn là phiền phức. Hãy tinh ý nhé.

c. Mèo: Bạn yêu bản thân mình nhất.

2. Màu sắc ưa thích thể hiện tính cách của bạn:

a. Hồng: hướng ngoại.

b. Trắng: cổ điển.

c. Đen: ưa phiêu lưu, chấp nhận rủi ro.

3. Đây là người bạn quân sư của bạn, rất đáng tin cậy, luôn sẵn sàng để bạn tìm chỗ dựa những lúc khó khăn. Tên này giống như "thiên thần hộ mệnh" của bạn vậy.

4. Đây là tên bạn thân của bạn, luôn có mặt để chia sẻ từ một cái kẹo mút đến chuyện tình cảm. Hắn chỉ nghe bạn tâm sự là bạn đã thấy niềm vui nhân đôi, nỗi buồn chia nửa rồi. Tên này như "ngôi sao may mắn" của bạn vậy.

5. Địa điểm bạn muốn tới thăm thể hiện quan niệm của bạn về tình yêu:

a. Bãi tắm: Bạn tin rằng mình sẽ gặp người ấy ở một nơi đông đúc, nhộn nhịp nhưng bạn muốn có thời gian tìm hiểu kỹ càng.

b. Núi: Bạn mong muốn sẽ gặp được một người mạnh mẽ, luôn bình tĩnh.

6. Cảnh mà bạn thích thể hiện tính cách của bạn trong tình yêu:

a. Bình minh: Bạn là người nhút nhát, nhạy cảm và rất quan tâm tới nửa kia của mình.

b. Hoàng hôn: Bạn lãng mạn khủng khiếp, là người đa cảm và nồng nhiệt.

7. Đây là con số may mắn của bạn, đơn giản vì nó làm bạn tự tin hơn nhiều trong mỗi việc bạn làm.

8. Loài hoa bạn ưa thích thể hiện mong muốn của bạn trong tình cảm:

a. Hoa hồng đỏ: Một tình yêu lãng mạn và nhiều chuyện bất ngờ.

b. Hoa hướng dương: Một tình yêu ổn định, bình yên.

c. Hoa giả: Một tình yêu độc đáo với những điều ngạc nhiên hàng ngày.

9. Mùa ưa thích trong năm:

a. Mùa đông: Bạn là người mẫu thiên về cảm xúc, dễ xúc động.

b. Mùa xuân: Bạn là mẫu người lãng mạn, ham hoạt động.

c. Mùa hè: Bạn là mẫu người thẳng thắn, mạnh mẽ.

(Theo Hoa Học Trò)
    Lần sửa cuối bởi cáo đeo nơ; 01-09-2006 lúc 12:52 PM

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Những câu chuyện thật thú vị phải không? Có nhiều bài học có thể rút được từ những câu chuyện ngụ ngôn hoặc thậm chí trong các loài vật.
    Tuy nhiên để có thể rút được kinh nghiệm và bài học và tìm ra giải pháp để khắc phục tình thế ko hoàn toàn đơn giản 1 chút nào. Nó còn phải có cái đầu để suy nghĩ, sức để mà tiếp tục và 1 người để mà thử nghiệm ()
    Đúng ko nhỉ
    Tôi có thể là chú thỏ, nhanh nhẩu đoảng, nhiều lúc khá tự kiêu với những gì mình có, nhưng đôi lúc lại có thể là chú rùa, chậm chạp trong suy nghĩ, nhiều khi là 1 cái gì đó lười thay đổi và ko dám thay đổi
    Vậy đó, còn phải học nhiều
    Cơm thôi
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

svBK's Newbie Avatar của full_girl

Quote Nguyên văn bởi aladanh
    Bạn là ai

a. Mèo.
    b. Chim.
    c. Chó.

a. Hồng.
    b. Trắng.
    c. Đen.

b. Một vùng núi mát mẻ.

a. Hoa hồng.
    b. Hoa hướng dương.
    c. Hoa giả.

a. Mùa đông.
    b. Mùa xuân.
    c. Mùa hè.

Giải đáp

1. Loài vật nuôi ưa thích nói lên mối quan hệ của bạn với những người xung quanh:

a. Bạn thích nuôi chó: Luôn quan tâm đến người khác là điểm mạnh của bạn. Bạn thường nghĩ đến cảm giác của người khác trước mình nên luôn được coi là một người bạn trung thành. Tuy nhiên, cũng đôi khi vì thế mà bạn cảm thấy khá mệt mỏi đấy.

b. Chim: Bạn thích khuyên nhủ mọi người, nói khá nhiều. Hầu hết mọi người thấy bạn rất dễ thương nhưng một số người coi việc khuyên nhủ của bạn là phiền phức. Hãy tinh ý nhé.

c. Mèo: Bạn yêu bản thân mình nhất.

2. Màu sắc ưa thích thể hiện tính cách của bạn:

a. Hồng: hướng ngoại.

c. Đen: ưa phiêu lưu, chấp nhận rủi ro.

3. Đây là người bạn quân sư của bạn, rất đáng tin cậy, luôn sẵn sàng để bạn tìm chỗ dựa những lúc khó khăn. Tên này giống như "thiên thần hộ mệnh" của bạn vậy.

4. Đây là tên bạn thân của bạn, luôn có mặt để chia sẻ từ một cái kẹo mút đến chuyện tình cảm. Hắn chỉ nghe bạn tâm sự là bạn đã thấy niềm vui nhân đôi, nỗi buồn chia nửa rồi. Tên này như "ngôi sao may mắn" của bạn vậy.

5. Địa điểm bạn muốn tới thăm thể hiện quan niệm của bạn về tình yêu:

a. Bãi tắm: Bạn tin rằng mình sẽ gặp người ấy ở một nơi đông đúc, nhộn nhịp nhưng bạn muốn có thời gian tìm hiểu kỹ càng.

b. Núi: Bạn mong muốn sẽ gặp được một người mạnh mẽ, luôn bình tĩnh.

6. Cảnh mà bạn thích thể hiện tính cách của bạn trong tình yêu:

a. Bình minh: Bạn là người nhút nhát, nhạy cảm và rất quan tâm tới nửa kia của mình.

7. Đây là con số may mắn của bạn, đơn giản vì nó làm bạn tự tin hơn nhiều trong mỗi việc bạn làm.

a. Hoa hồng đỏ: Một tình yêu lãng mạn và nhiều chuyện bất ngờ.

c. Hoa giả: Một tình yêu độc đáo với những điều ngạc nhiên hàng ngày.

9. Mùa ưa thích trong năm:

a. Mùa đông: Bạn là người mẫu thiên về cảm xúc, dễ xúc động.

b. Mùa xuân: Bạn là mẫu người lãng mạn, ham hoạt động.

(Theo Hoa Học Trò)
    thank you ! đỡ mệt hơn rồi,nghỉ thôi.

HUT's Engineer Avatar của chutichhtcbkf

a. Mèo.
    b. Chim.
    c. Chó.
    Chim

a. Hồng.
    b. Trắng.
    c. Đen.
    Trắng

Chính mình

Em đồng nghiệp

b. Một vùng núi mát mẻ.
    Một bãi biển nhiều sóng

Hoàng hôn

98

a. Hoa hồng.
    b. Hoa hướng dương.
    c. Hoa giả.
    Hoa hướng dương

a. Mùa đông.
    b. Mùa xuân.
    c. Mùa hè.

Túm lại, theo bài trắc nghiệm này thì mình là một người thích khuyên người khác (không phải), nói khá nhiểu (lại không phải) và dễ thương (tuyệt đối không phải) với đa số người. Là một mẫu người cổ điển (tất nhiên) có thần hộ mệnh là chính mình (lạ nhỉ) và người bạn mang lại may mắn là em đồng nghiệp (thú vị đây). Là một người có quan niệm tìm vợ thì phải ở chợ đông (đúng rồi), tìm được thì phải xem tông (lại đúng) và là một người lãng mạn (có lẽ), đa cảm (rất đúng) và nồng nhiệt (lại đúng) khi yêu. Là một người thẳng thắn (chắc thế), mạnh mẽ (thật à), muốn có một tình yêu bình yên, ổn đinh (cũng như ai) và có con số may mắn là 98 (số của mình đây).
    Lần sửa cuối bởi chutichhtcbkf; 01-09-2006 lúc 06:23 PM
    Giá như đường đời bằng phẳng cả
    Anh hùng hào kiệt có hơn ai

Tội Nhân Thiên Cổ Avatar của Thiên Tình Hận

Mặc định Re: TÔI LÀ AI? Ngụ ngôn thời nay

Rùa đừng mong thắng Thỏ lần 2.
    Trở về với hiện thực tốt hơn là mơ mộng
    This I Love - Guns N' Roses

contact me:
    Y!M : no1gun_n_roses
    Mobile: null
    Blog: http://aDungz.wordpress.com

Phong thần Avatar của enragon

TRắc nghiệm

1.Chim: chim biết bay . I can fly

2.Đen: nếu mặc 1 bộ bò trắng toát thì ghê lắm :-S

3.bãi Tắm: đơn giản vì tớ thích bơi

4.bình minh: thường tầm hoàng hôn tớ buồn ngủ và hay đau đầu

5. Hoa hồng: đơn giản hướng dương trông xấu mù lại hút ong.

6.Mùa đông: mùa đông ấm, hè Hà Nội như điên ý.

==>> kết luận: chả liên can gì đến đáp án hết

HUT's Student Avatar của kristydmb

1. Thích nuôi chó
    -> Luôn quan tâm đến người khác là điểm mạnh của bạn. Bạn thường nghĩ đến cảm giác của người khác trước mình nên luôn được coi là một người bạn trung thành. Tuy nhiên, cũng đôi khi vì thế mà bạn cảm thấy khá mệt mỏi đấy.

2. Màu sắc ưa thích : trắng
    -> Trắng: cổ điển.

3. bạn thân

4. k thân lắm

5. Địa điểm muốn tới thăm : núi
    -> Bạn mong muốn sẽ gặp được một người mạnh mẽ, luôn bình tĩnh.

6. Cảnh mà bạn thích thể hiện tính cách của bạn trong tình yêu: bình minh
    -> Bình minh: Bạn là người nhút nhát, nhạy cảm và rất quan tâm tới nửa kia của mình.

7. 99

Hoa hồng đỏ: Một tình yêu lãng mạn và nhiều chuyện bất ngờ.

9. Mùa ưa thích trong năm: thích mùa thu, nhưng k có thì chọn mùa xuân vậy
    -> Mùa xuân: Bạn là mẫu người lãng mạn, ham hoạt động.

hehe !

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề