User Tag List

Trang 2/2 ĐầuĐầu 12
Hiện kết quả từ 11 tới 14 của 14

Chủ đề: Có phải là giấc mơ ???

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Đúng là cuộc sống ở nước ngoài, nhất là ở các nước phát triển là niềm mơ ước của chúng ta.

Có thể nói, ai cũng có những nhận xét như các bạn đã nêu - nhất là các quan chức sau khi đi tham quan đều cũng có những cảm nhận như các bạn. Vậy mà .... đến tận bây giờ, sau hơn 20 năm đổi mới, chúng ta vẫn chưa có 1 thành tựu gì thực sự làm cho chúng ta tự hào với bạn bè quốc tế. Định hướng phát triển du lịch ư ? chúng ta đang cấu véo những gì thiên nhiên ban tặng để kiếm tiền mà hầu như không có gì đầu tư trở lại (hãy nhìn sentosa của Singapore để mà thèm muốn); phát triển giao thông ư ? cứ so sánh BangKok với Hà Nội hay TP.HCM - hệ thống giao thông của ta chỉ như ngoại ô của BKK.

Ngay cả việc học tập và giảng dạy: đã bao lâu rồi, chúng ta vẫn chép theo thầy, vẫn bị động trong học tập. Thử hỏi có bao nhiêu người trong chúng ta bắt tay học vì chính chúng ta ? hay là luôn tìm cách học đối phó, quay cóp,....

Nhiều thứ mà chúng ta vẫn chưa thể thay đổi được: từ thói quen của người nông dân, tính xấu kèn cựa, luôn chỉ tìm cách có lợi cho mình mà quên đi những nghĩa vụ xã hội,....

Nếu chỉ nói như trên thì ai cũng thấy, ai cũng bức xúc. Song chẳng có ai muốn vận động để nó thay đổi - thay đổi từ chính bản thân chúng ta.

Tôi chỉ mong các bạn sinh viên hãy là những người đi đầu - hãy làm những gì mà các bạn thấy cần phải làm và phải làm ngay, đừng đắn đo. Hạnh phúc và thành công sẽ đến với bạn nếu bạn cố gắng hết sức mình.

Chúc thành công
    Rgs,

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của nguoidanduong06 có chất lượng:

HUT's Student Avatar của tiger99999

Trên meslab có mấy bài viết rất hay về cuộc sống ở Nhật nhưng không phải "giấc mơ" như bác CutKit nói. Có lẽ đây mới là cuộc sống thực ở Nhật, bạn nào quan tâm tham khảo ở đây nhé:
    http://meslab.org/mes/showthread.php?t=5396&page=3
    Hãy đi hết con đường bạn sẽ biết mình là ai!

HUT's Student Avatar của uhazen

Nhìn chung là dân ta ghét người Nhật!
    Đơn giản vì họ làm việc quá nghiêm túc!
    Dân Nhật khổ lắm chứ chẳng sướng! Nhưng với họ, lao động, thăng tiến,
    và nhận được đồng tiền xứng đáng thì dù có khổ đến mấy cũng vẫn rất vinh quang.
    Còn với không ít dân ta, nghề nào làm ít, ngáp nhiều mà lương hàng tháng cao chót vót thì mới đáng mặt! Không học gì đi thi mà điểm cao mới là giỏi!
    Nhưng chính tính sự nghiêm túc của họ tạo ra vô số những khác biệt dễ thấy ở người Nhật so với ngườ Vn: Họ khinh người ra mặt!
    Một anh bạn người Nhật đã nhận xét 1 người nhật khác bằng tiếng việt: "con chó lười" khi người Nhật kia bất đắc dĩ phải làm cùng và không biết phải làm gì cả!
    Câu " 5 năm ở Tây bằng 1 giây ở Nhật" của anh CutKit cũng không đúng cho lắm! Xã hội Nhật vẫn còn bất ổn chứ không lý tưởng như anh nói! Đơn giản vì: ở đâu cũng có người tốt, kẻ xấu! Nếu 2 công ty trả cùng 1 mức lương, các điều kiện khác như nhau, mình sẽ chọn công ty Tây cho nó nhẹ óc!
    Dẫu vậy, những gì người Nhật đạt được thì không thể nào phủ nhận, nếu Việt Nam thành công bằng 1/10 họ thì Dân ta cũng trở thành cường quốc trong khu vực rồi!
    Cố lên anh em!

5. Tớ cảm ơn uhazen đã chia sẻ.

aDungz Avatar của aDz

Dạy dỗ dựa trên sự sợ hãi không cảm hóa được con người mà chỉ làm con người trở nên dối trá, thủ đoạn.
    Câu này hay lắm Cutkit!
    Nickname Cutkit chắc là cái bánh xe Cút kít được làm từ quả cây vung (cây Ngô đồng) Vui thật, ký ức tuổi thơ trỗi dậy
    Cho tôi xin một vé đi tuổi thơ - N~ Nhật Ánh:
    "Tôi viết cuốn sách này không dành cho trẻ em. Tôi viết cho những ai từng là trẻ em."
    In GHOST we trust
    Will I Ever find - Someone to believe?
    Có vấn đề gì liên quan admin thì pm tin nhắn cá nhân nhé. Cảm ơn.

Personal blog: http://aDungz.wordpress.com

7. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của aDz có chất lượng:

Trang 2/2 ĐầuĐầu 12

Thông tin chủ đề