User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/6 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 52

Chủ đề: Thử xem nào!

svBK's Newbie Avatar của bách khoa forum

Mặc định Thử xem nào!

Mình có ý kiến thế này.

Bạn nào đó có thể trình bày một vấn đề mà mình cảm thấy quan tâm trong cuộc sống. Sau đó các thành viên phản biện được không?

Tất nhiên là bài thuyết trình của bạn càng súc tích càng tốt, nhưng vẫn phải có mở đầu, thân bài và kết luận. Vấn đề quan trọng là bạn nói lên được quan điểm của mình về vấn đề mà bạn muốn thuyết trình.

Chúng ta thử làm xem nhé.

(Nếu không thấy khả thi, bác MOD xoá giúp em cái topic này nhé!)
    Lần sửa cuối bởi bách khoa forum; 09-08-2006 lúc 10:48 PM

HUT's Engineer Avatar của Galaxy

Quote Nguyên văn bởi bách khoa forum
    Mình có ý kiến thế này.

Bạn nào đó có thể trình bày một vấn đề mà mình cảm thấy hay. Sau đó các thành viên phản biện được không?

Tất nhiên là bài thuyết trình của bạn nên ngắn gọn, nhưng vẫn phải có mở đầu, thân bài và kết luận. Vấn đề quan trọng là bạn nói lên được quan điểm của mình về vấn đề mà bạn muốn thuyết trình.

Chúng ta thử làm xem nhé

(Nếu không thấy khả thi, bác MOD xoá giúp em cái topic này nhé!)
    giống như chứng minh theo phương pháp phản chứng đó hả??? nếu như vậy thì cũng hay đấy ,ai mở màn đi ,em út ít để sau

HUT's Student Avatar của Sói Xám

Có phải bạn đang định cải tổ box TL không, vợ chồng tớ ủng hộ tất cả các chân tay đây

Chào các anh các chị!

Rất vui được gặp các anh các chị và xin phép được trình bày vấn đề mà tôi muốn cùng anh chị thảo luận. Đó là SỐNG THỬ!

Thưa các anh các chị, những năm gần đây, nam nữ sinh viên chung sống đang trở thành một nạn dịch mà việc ngăn chặn nó đến thời điểm này vẫn coi như... không có gì. Hiện tượng này vẫn được chúng ta gọi là “sống thử”. Chúng ta vẫn thấy trên đài báo nói rất nhiều về vấn đề sống thử, nó đã trở thành vấn đề nhức nhối của xã hội của chúng ta. Tôi muốn nói đến xã hội phương đông của chúng ta, còn phương Tây thì họ không nặng nề nhiều về vấn đề này. Tuy vậy nhìn sâu vào bản chất vấn đề, có lẽ đã đến lúc chúng ta nên loại bỏ khái niệm gọi là “sống thử”. Trên thực tế, một khi sinh viên nam và sinh viên nữ sống với nhau như vợ chồng thì sự chung sống đó không còn là thử mà là một cuộc sống. Người ta gọi sống thử là cuộc HÔN NHÂN THỬ NGHIỆM, nhưng liệu sau khi sống thử, cái nghiệm của những người muốn sống thử sẽ tìm được là gì?

Khi một vấn đề nảy sinh, sẽ có hai luồng ý kiến. Một là phản đối, hai là không phản đối. Vấn đề SỐNG THỬ cũng vậy. Có những người phản đối kịch liệt, nhưng cũng có những người lại tỏ ra ủng hộ. Còn bản thân tôi, tôi không ủng hộ SỐNG THỬ. Tôi xin nói đến 2 luồng ý kiến nêu trên.

Thứ nhất là luồng ý kiến ủng hộ vấn đề sống thử. Xin được đưa ra ví dụ.

Khi đặt ra vấn đề nóng hổi và khó giải đáp nhất là: làm gì khi bạn gái yêu cầu chung sống. Một sinh viên Trường đại học Ngoại ngữ nói: “Thú thật nếu như từ chối yêu cầu như thế của người yêu thấy hèn hèn thế nào ấy” . “Khó từ chối” cũng là tâm lý chung của nhiều sinh viên nam khi được hỏi về vấn đề này.

Khi hỏi một nam giới 23 tuổi, anh trả lời thế này: Là một thằng con trai, tôi có thể khẳng định rằng, nếu cho phép được sống thử, 80% thằng con trai đồng ý. Mất thì chẳng mất gì, mà được thì được rất nhiều. Với các cô, còn biết được là cô đã quan hệ hay chưa, chứ như con trai chúng tôi, thoải mái! Quan niệm về cuôc sống chung thủy 1 vợ, 1 chồng, xưa rồi. Thanh niên hiện đại giờ, ít thằng nào đêm tân hôn mà còn lóng ngóng! Tôi thấy điều này không có gì đáng bàn nữa! Không có gì mà phải nói nhiều về vấn đề này, bởi nó là một lẽ tự nhiên rồi.

Qua hai ví dụ này anh chị thấy rằng, những người ủng hộ vấn đề sống thử vì lý do gì? Vâng, đó là vì sỹ diện và tâm lý. Sỹ diện do không thể từ chối, nếu từ chối thì người ta nghĩ mình hèn. Về tâm lý, họ cho rằng sẽ có kinh nghiệm sau này cho đời sống vợ chồng. Cũng có thể vì lý do họ là những người thích sống theo kiểu sống phương Tây.

Thứ hai là luồng ý kiến phản đối vấn đề ống thử.

Những người sống thử họ cho rằng điều đó ảnh hưởng tới lối sống, tới đạo đức, tới sự trinh tiết và tình yêu. Họ cho rằng hai người có tình yêu đẹp thì không thể sống thử. Họ cũng cho rằng, đã sống thử với người này, khi chán lại có thể sống thử với người khác, đó là vấn đề trinh tiết. Những cô gái sống thử, rồi các cô lại “nước vỏ lựu máu mào gà”, hay các cô lại có quan điểm là “chữ trinh kia cũng có ba bảy đường”? Những người phản đối cũng lập luận rằng tình yêu đâu phải đồ vật như cái mũ hay đôi dép mà thử, thử chán rồi lại vứt đi. Theo bác sỹ tâm lý, những tổn thương về mặt tinh thần cũng không thể thấy ngay trước mắt. Hậu sống thử, các bạn nữ sẽ cảm thấy mất tự tin trong cuộc sống. Các bạn nam, nếu là người có trách nhiệm, sẽ không khỏi áy náy khi vì nhiều lý do không thể tiến tới hôn nhân.

Ngoài hai luồng ý kiến trên, cũng có những người lại có quan điểm thế này: Tôi thấy việc sống thử thực ra cũng có nhiều cái hay đấy chứ, là bước thử nghiệm, chuẩn bị cho cuộc sống gia đình sau này. Nên nếu nhìn ở khía cạnh tích cực thì cũng rất tốt nhưng ngược lại cũng rất có thể xảy ra những điều vượt xa yếu tố tích cực trên vậy nên chúng ta có nên có các hoạt động của tổ chức đoàn, hội nào đó tuyên truyền về các yếu tố tốt hay không tốt để họ ý thức rõ hơn về vấn đề này?
    Cũng đã có không nhiều các trường hợp sống thử tiến tới được hôn nhân, nhưng không phải ai cũng có được “trái tim nóng, cái đầu lạnh” như vậy.

Thưa các anh chị, cuối cùng thì tôi xin khẳng định lại quan điểm của tôi về vấn đề sống thử: tôi phản đối việc này và tôi thấy không nên có quan điểm này trong giới trẻ.

Mặc dù tôi chưa nói được nhiều nhưng rất cảm ơn anh chị đã nghe tôi trình bày. Rất mong được sự thảo luận từ phía anh chị.
    Lần sửa cuối bởi bách khoa forum; 10-08-2006 lúc 10:49 AM

5. Tớ cảm ơn bách khoa forum đã chia sẻ.

HUT's Engineer Avatar của chutichhtcbkf

Cảm ơn bài thuyết trình của anh về SỐNG THỬ. Tôi thấy vấn đề này khá phù hợp với lứa tuổi của chúng ta. Xin phép được hỏi anh một câu:

Theo anh thì lý do nào dẫn đến SỐNG THỬ?
    Giá như đường đời bằng phẳng cả
    Anh hùng hào kiệt có hơn ai

Quote Nguyên văn bởi chutichhtcbkf
    Cảm ơn bài thuyết trình của anh về SỐNG THỬ. Tôi thấy vấn đề này khá phù hợp với lứa tuổi của chúng ta. Xin phép được hỏi anh một câu:

Theo anh thì lý do nào dẫn đến SỐNG THỬ?
    Cảm ơn câu hỏi của anh CHUTICH HTCBKF. Tôi xin được trả lời câu hỏi của anh.

Theo tôi thì có hai lý do dân đến SỐNG THỬ.

Thứ nhất la nhu cầu. Ai cũng có nhu cầu về tình dục khi đến tuổi trưởng thành, đó là bản năng của con người. Đã có nhu cầu thì phải tìm để thoả mãn nhu cầu của mình. Như vậy, sẽ có sự tìm đến nhau để thoả mãn nhu cầu. Có thể cơ sở của nhu cầu này là một tình yêu đẹp, và tất nhiên nhu cầu sẽ được đáp ứng khi điều kiện đã chín muối. Nhưng nếu cơ sở của nhu cầu này không phải là một tình yêu mà chỉ là sự bồng bột thì kết quả nó lại khác. Anh muốn, tôi muốn, thì chúng ta tại sao lại không sống thử? Nếu không, bạn bè lại bảo hai ta là nhát, là hèn.

Thứ hai là cuộc sống tự do xa gia đình. Những chàng trai cô gái sống xa nhà, đó là một điều kiện để họ chứng tỏ sự độc lập của mình trong cuộc sống. Vâng, đó là một điều nên làm. Nhưng liệu các chàng trai cô gái có khẳng định sự độc lập của mình bằng học tập, bằng những hoạt động thiết thực, lành mạnh không? Hay là họ lại lao vào những cuộc tình triền miên, sống thử với nhau như vợ chồng, nhưng liệu có dẫn đến hôn nhân sau này. Có ai kiểm soát được hành động này của họ đâu, cha mẹ không biết, thầy cô chả hay.

Tôi cho đấy là hai lý do chính dẫn đến sống thử. Cảm ơn anh một lần nữa đã thảo luận cùng tôi. Mời các anh chị khác cho ý kiến, được chứ ạ?
    Lần sửa cuối bởi bách khoa forum; 10-08-2006 lúc 10:50 AM

8. Tớ cảm ơn bách khoa forum đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Nothingtoforget

Nói thật nhé. Cậu viết chữ vừa to vừa lòe loẹt nên đọc khó chịu quá.

Quote Nguyên văn bởi Nothingtoforget
    Nói thật nhé. Cậu viết chữ vừa to vừa lòe loẹt nên đọc khó chịu quá.
    Anh NOTHING đấy ạ. Phê bình của anh về bài viết tôi xin tiếp thu. Như thế thật khó chịu phải không anh?
    Lần sửa cuối bởi bách khoa forum; 10-08-2006 lúc 11:04 AM

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Thưa các anh các chị, những năm gần đây, nam nữ sinh viên chung sống đang trở thành một nạn dịch mà việc ngăn chặn nó đến thời điểm này vẫn coi như... không có gì. Hiện tượng này vẫn được chúng ta gọi là “sống thử”. Chúng ta vẫn thấy trên đài báo nói rất nhiều về vấn đề sống thử, nó đã trở thành vấn đề nhức nhối của xã hội của chúng ta. Tôi muốn nói đến xã hội phương đông của chúng ta, còn phương Tây thì họ không nặng nề nhiều về vấn đề này. Tuy vậy nhìn sâu vào bản chất vấn đề, có lẽ đã đến lúc chúng ta nên loại bỏ khái niệm gọi là “sống thử”. Trên thực tế, một khi sinh viên nam và sinh viên nữ sống với nhau như vợ chồng thì sự chung sống đó không còn là thử mà là một cuộc sống. Người ta gọi sống thử là cuộc HÔN NHÂN THỬ NGHIỆM, nhưng liệu sau khi sống thử, cái nghiệm của những người muốn sống thử sẽ tìm được là gì?

Xã hội phương Tây thì học sinh được dạy về sinh lý ngay lúc lớp 11, 12. Việc họ có thực hành sinh lý và bảo vệ hay không đó là quyết định của mổi cá nhân.

Mình nghĩ rằng bạn nên phân ra 2 phần chủ đề khác nhau mà nói

1. Thử sống và đạo đức gia đình cuả tập quán phương đông

2. Thử sống và các vấn đề bệnh hoạn da liễu như là Giang Mai, bênh Lậu, AIDS và những tác động của nó vào tương lai và hạnh phúc gia đình.

Nếu bạn nói rõ ràng hơn 1 chút nữa theo ngôn ngữ chợ búa thì phải viết rằng, Tình Dục và những hậu quả của nó

Nói về phương Tây, không phải là gái MỸ, gái Tây nào bạn gặp thì cũng là lên giường ngay được. Tùy theo đối tượng và tình độ hiểu biết văn hóa. Tùy theo hiểu biết về y tế của từng người.

Giả dụ rằng bạn "vớt" được 1 em Mỹ nào đó, bạn đừng nghĩ rằng đó là gái hạng nặng và hạng I của xã hội. Bọn gái mà dễ dàng đến với bạn như thế chỉ là gái thuộc loại tận cùng hơặc gần cùng của XH mà thôi. Tương tự như thế đối với đàn ông, nhiều người nghĩ rằng , lấy chông TÂY, chồng Mỹ là ngon và giàu , trí thức là sai lâm. Bạn chỉ lấy được loại cu li, loại cùng đinh , không có thuộc hàng cao cấp của XH phương Tây mà thôi.

Ví dụ như là trong thời gian chiến tranh VN, người lính Mỹ đến VN và có các cô gái (phải nói là các bác, các bà) đã đến bán tình dục và họ có thể sau đó đã lấy nhau. Đấy đấy lấy chồng Mỹ đấy nhé. Vinh hạnh lắm.

Thôi , lạc đề rồi. Trở lại vấn đề nhé.

Tôi nghĩ rằng người thử sống chẳng qua là muốn giải quyết sinh lý. Nhưng nếu giải quyết sinh lý thì cũng không cần phải sống với nhau. Gặp nhau thì họ cũng kéo nhau vào và giải quyết được vậy. Ai biết nào.

Vấn đề quan trọng mà nhiều người không hiểu về y tế là bệnh STD
    (bênh giạng mai, bênh lậu) , bênh Herpes (A, B,C) , HIV ...

Kẽ không biết , không tự giữ mình và sông buông thả thì sẽ là người nhiễm bênh và truyền bệnh, mang bệnh.

Làm sao bạn có thể biết được là hắn (hay cô ấy) không có bệnh ?
    Nguoi bị bệnh thì chính họ cũng không biết họ bi bệnh. Bênh AIDS phải qua 1 thời gian và phát triển từng giai đoạn. Bênh Herpes A, B, C , bênh giang mai cũng như thế. Tùy theo giai đoạn mà có thể chũa được hay không. Trời cứu đấy.

Người bạn gái, bạn trai (partner) của bạn cũng nhìn sạch sẽ , đẹp trai, đẹp gái, không có dấu hiệu nào là bênh hoạn cả nhưng thực tế thì bên trong người và máu của anh ta/ cô ta đã có nhưng con vi khuẩn đang cười và chờ đợi bạn. Chẵng lẽ lúc ấy bạn lại kêu rằng "Đi thử máu bênh STD, AIDS đi"

Họ cũng nhìn bình thường giống bạn thôi, cũng khỏe manh, sach sẽ. Có khi họ cũng không biết được họ đã nhiểm bệnh vì đã từng có tình dục với 1 partner cũ, 1 người tình xưa (nam hoặc nữ) hay 1 gái làng chơi.

Các bệnh STD đâu có cần phải là qua giao hợp mới có thể lây lan. Chỉ cần tiếp xúc với "body fluid" thôi và chỉ cần vi trùng , vi khuẩn vào người bạn và tùy theo bệnh , tùy theo thời kỳ chỉ có trời cứu bạn thôi.

Kết luận:

Hồn ai thì nấy giữ. Người nào thích thử sống thì cứ sống. Hậu quả thì tự mình gánh chịu. Theo gái khó cua, khó tính, không có nhiều partner hoặc không có partner nào hết trong quá khứ là an toàn và bẩo đảm nhất.
    Gái có nhìn xấu một tí nhưng có đức hạnh , không sống buông thả là loại gái mà bạn phải bằng mọi giá rước về làm vợ. Đáng giá ngàn vàng đấy.

Nhưng trước nhất thì bạn phải tự giữ mình trước đã
    . Ngày xưa ông bà có câu "Nồi Nào thì Úp Vung Đó " . Đừng có nghĩ là ăn chơi cho đã , sống thữ cho đã đời rồi đi kiếm gái nhà lành là êm chuyện. Có nhiều hậu quả mà bạn phải gánh lấy, gia đình của bạn phải gánh lấy , partner của bạn bị ảnh hưởng mà bạn không bao giờ ngờ tới đó.

Nếu bạn không giữ mình và mong đợi bạn tình , bạn đời của bạn giữ mình thì không có công bằng. Cuộc chơi nào cũng có luật công bằng cả, vấn đề là có người ứng dụng và thi hành nó không thôi.

Lần sửa cuối bởi walktheweb; 10-08-2006 lúc 09:22 PM

12. Tớ cảm ơn walktheweb đã chia sẻ.

Admin
    Guest

Một bài viết rất hay, thẳng thắn, thực tế, từng trải.
    Đọc xong thấy quá đúng.
    Thực sự là em rất nể bác đấy bác WTW ạ :biggrin:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/6 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề