User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 32

Chủ đề: Đôi điều chia sẻ với A em Cơ khí...

svBK's Newbie

music Đôi điều chia sẻ với A em Cơ khí...

Trước hết phải nói rằng Anh em mình học Cơ khí (đặc biệt là dân Chế tạo máy) có lợi thế lớn hơn rất nhiều so với A em học các ngành khác...:p
    Tại sao ư??? Đơn giản cơ khí là ngành học cơ bản cho các ngành khác như Điện, Điện tử... phát triển theo. Nói thế các A em ngành khác đừng giận nhé, bởi vì kinh nghiệm các bậc tiền bối đi trước cho thấy rằng: những ai có kiến thức cơ bản về Cơ khí khi học thêm tí chuyên môn của Điện, Điện tử.. hay CNT đều có khả năng tiếp thu rất nhanh và ứng dụng rất tốt. Chứ chưa thấy có A em nao học các ngành khác lại mon men bon chen sang học thêm cơ khí cả, mặc dù Cơ khí luôn dang rộng cánh tay đón chào . Cũng dề hiểu thôi vì ngành học của dân CK cần phải có thời gian để ngấm dần thì mới thấy hiểu, thấy hay va đam mê được.
    Ngoài ra khái niệm CK là một khái niệm rất rộng cho mọi lĩnh vực như CK xây dựng, CK giao thông, CK chế tạo... nên khi ra trường thì dân CK co thể "đá" lung tung trên các lĩnh vực khác nhau mà không cảm thấy mình bị trái nghề
    Nói qua qua như vậy để A em yên tâm học hành, chí thú với nghề nghiệp của mình sau này, không cảm thấy mình tự ti khi so sánh với A em các ngành khác (nhất là khi đi "à ơi" E nào đó mình có thể tự hào nói rằng " A học Cơ Khí " mặc dù có thể E hỏi lại mình rằng " Ơ thế không phải là CNTT hay DTVT hả A ??? )

Vậy làm thế nào để A em ta có thể tự tin bước ra ngoài...đường thi thố thể hiện tài năng của mình được ???
    "Nhất nghệ tinh Nhất thân vinh", câu nói này của các Cụ chưa lúc nào sai cả. Vì vậy việc trau dồi kiến thức chuyên môn của A em luôn luôn phải đặt lên hàng đầu. Có được điều đó rồi ta mới bàn đến những vấn đề khác được. Cách luyện công thế nào để vừa hiệu quả, vừa đạt đến trình độ... vỡ lòng sẽ được bàn đến vào một dịp khác . Vậy ngoài chuyên môn của mình ra, A em phải tự trang bị thêm cho mình một số "tài lẻ" khác nữa xoay quanh hai chủ đề chính là Tiếng A và Vi tính....

Nói gần nói xa chẳng qua nói thật, dân CK nhà mình đúng là tiếng A...dở tệ, cứ nói đến tiếng A là thấy ngán rùi Ấy nhưng mà cũng phải cố mà học cho được mấy chữ. Như A em bên các ngành khác thì họ được học tiếng A chuyên ngành, còn A em bên mình thì đợi hoài, đợi mãi mà chẳng thấy bóng dáng cái môn đó đâu. Thành thử là theo năm tháng cái vốn tiếng A của A em mình vốn đã lẻo khẻo rồi, cũng bị phai tàn luôn, hichic. A em nào có điều kiện và chí thú thì theo học các lớp tiếng A ở các trung tâm. Nhưng mà học thì ít mà.....ấy thì nhiều Tốt nhất là quên cái mớ tiếng A đấy đi. Cách tốt nhất là A em chịu khó tìm đọc các sách chuyên ngành bằng tiếng A. Vừa luyện được tiếng, vừa xem bọn Tây nó viết sách có gì khác với các Giáo Sư bên nhà mình không. Cái này tui thấy trên thư viện BK nhà mình cũng bắt đầu nhiều rồi đấy. Không thích thì A em lọ mọ lên trên Internet, xem xét catalogue máy móc mà mình quan tâm, rồi tìm cái phần User Manual bằng tiếng A về mà đọc, tham khảo, lấy vốn để sau này sủ dụng. Nếu A em nao may mắn kiềm được các mối dịch sách kỹ thuật nữa thì càng tốt vì vừa có tí tiền tiêu, vừa luyện tiếng. Thay vì ngồi chờ đợi Ban Chủ nhiệm Khoa ra quyết định dậy tiếng A chuyên ngành thì A em cứ chủ động đi nhé.

Về cái khoản Vi tính vi tiếc thì chắc không có gì phải nói nhiều nhỉ. Riêng khoản sủ dụng một vài phần mềm CAD bỏ túi làm vốn, A em cung phai chú ý đến việc sử dụng cho quen với một số phần mềm khác như Word, Excel và đặc biệt là PowerPoint. Sẽ rất chủ động khi Xếp bắt A em viết một báo cáo, hay trình bầy một vấn đề gì đó trước một hội đồng, ta có thể tự tin mà sử dụng khả năng vốn có của ta. Cài này thì đừng mất công đi học để nộp tiền cho mấy trung tâm ngoài đường làm gì cả, A em thứa sức để có thể tự mầy mò và tu luyện thông qua các đồ án môn học, bài tập lớn...và học hỏi từ các A em khác. Nhưng như vậy là chưa đủ... hãy tìm cách nào đó để mình có thể táy máy lắp ráp được một con máy tính, biết nối mạng cho mấy cái máy tính với nhau, biết cách nghịch ngợm để biến con máy tính của mình thành trung tâm giải trí đa phương tiện... Tất cả những cái tưởng chừng như đơn giản và nhỏ nhoi đó sẽ là những công cụ để ghi điểm với Xếp, với những người xung quanh...để A em dễ dàng chiến đấu ngoài...đường

Tạm thời thế đã nhỉ...

HUT's Student Avatar của DENNIS

Bài viết của bác thật là hữu ích,em đọc xong thu được nhiều điều lắm...
    Em tuy là mod của box cơ khí này song cảm thấy thật hổ thẹn vì chẳng có đóng góp gì cho box cả,không tạo được các luồng thảo luận sôi nổi để vực dậy phong trào trong box.
    Em cũng đã có ý định ra đi,vì cảm thấy nặng lực và thời gian hạn chế không thể đóng góp nhiều cho box cũng như BKF.Box cơ khí cần những bài viết mang tính định hướng như của bác.Em mong bác sẽ là mod mới của box cơ khí.
    Dù bác còn đang đi học hay đã đi làm ,mong bác sẽ luôn có những bài viết hay cho anh em cơ khí học hỏi.
    Sẽ chờ đợi những bài tiếp theo của bác.
    Bác gửi tin nhắn PM hoặc cho em mail để tiện trao đổi nha.
    Thân mến.
    DENNIS

svBK's Newbie

@ Dennis: Rat cam on Dennis da doc bai cua minh va da thay duoc trong do nhung dieu co ich :p . Nhung ma, hichic, minh post bai len chi don gian la muon chia se voi A em nhung kinh nghiem cua nam thang ngoi tren ghe nha truong thoi , chu khong he muon thay the Dennis lam MOD dau Dau sao cung xin da ta tam thinh tinh cua Dennis nhe...

Dau biet rang viec lam MOD rat vat va, ton nhieu thoi gian va cong suc. Ma dan Vn ta tinh tinh the nao ai cung biet roi day, lam tot thi ko sao, chu lam ko tot thi...nhieu sao lam :biggrin: . Ay the ma luc hoi y kien lam the nao de cho BOX hoat dong tot hon thi...chang thay y kien gi ca the moi kho cho A em lam lanh dao noi chung va MOD noi rieng day...

Nhung minh thay Dennis da co gang rat nhieu day chu, minh doc qua mot so nhung bai viet thay chat luong rat tot va cac thong tin rat huu ich. Cho nen O MOD cu co gang di, dan tinh van chua co y kien gi ma

Trong cai thoi dai nguoi nguoi mo blog, nha nha tao forum thi viec tu tap A em vao cung mot san choi la dieu tuong doi kho, di theo do la chat luong cac bai viet se giam sut, vi viec uu tien hang dau van la post len cac blog cua cac members. The nen thay vi cu tao forum, mo blog tran lan, MOD lam sao de gom duoc ve mot moi... luc do thi chang so gi ma BOX ta ko lon manh ca.

Noi thi de vay thoi, chu de thuc hien moi la ca van de... Man phep MOD co may y kien nho nhu sau, ko biet co giup duoc gi ko, nhung cu viet cai da nhi :p

- A em da so bay gio deu la sinh vien, nen uu tien hang dau van la viec hoc hanh, thi cu...cho nen cac thong tin xung quanh van de nay (cac mon hoc, lich thi, quy che...) can duoc cho vao mot muc rieng va cap nhat thuong xuyen, tranh de cac chu de tan man qua.

- Khoa Co khi co khoang hon 13 cac Bo mon nho, neu duoc thi MOD phan chia ra thanh cac muc rieng cho nganh Chetaomay, Maythuykhi-HangKhong, CongNgheNhietLanh... Viec phan chia thanh cac chu de chinh nhu the nay se giup members de tim kiem thong tin minh can quan tam hon, ko phai mat cong suc may mo nua

- Ngoai cac van de hoc hanh ra thi MOD cho them may muc THETHAO, GAME, MUSIC..hay tham chi la GIRL-COKHI vao do nua cho them phan sinh dong

- MOD cung thu thap danh sach cua A e, roi tao mot yahoo-group mail de khi can lien lac, link cac BLOG cua cac member vao...

Cu tam thoi thu lam nhu vay xem sao nhi

PS:
    @ Dennis lam MOD vat va nhung ma cung hay day, CO LEN !!! Neu lam mot minh...buon qua thi ru them 1-2 nguoi cong tac nua, se do vat va hon. Minh se ung ho bang viec...biet gi noi nay thoi

@ COKHI members: A em moi nguoi phai co tieng noi rieng cua minh nhe, post len Forum moi thac mac, tam su...buc xuc cua minh. Cac Cụ chang noi la "Ko khoc thi ai biet ma cho bu" dung qua roai !!!

@CutKit:bác cố gắng viết tiếng việt có dấu nhé,vì đó là nội quy,lần đầu em nhắc nhở bác nhé.:biggrin:
    Vậy thế này đi ,bác có các ý tưởng để đổi mới box sao lại ngại làm mod chứ.Vậy nếu bác ngại em sẽ kiến nghị với BQT thêm mod cho box cơ khí,và tất nhiên em sẽ đề cử bác .Hy vọng bác đồng ý,vì ngày trước box cơ khí làm gì có mod,các bác BQT thấy em nhiệt tình nên mới set em lên mod đó thôi.Bây giờ thời gian em không còn nhiều,đã đến lúc phải thêm người quản lý box cơ khí.
    Chỉ cần nhiệt tình là bác có thể làm được mà,mà em biết là bác có điều đó...
    Hy vọng bác đồng ý.
    Nếu bác đồng ý ,em sẽ kiến nghị lên trên ngay.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của line-ice

Hehe bít đc ai làm mod rùi bây chừ có chỗ chưởi rùi. Nói chung dân cơ khí rất ít tham gia các diễn đàn online đây chỉ là thói quen thui, Vả lại anh em còn bận rượu bận lô?? pó tay

svBK's Newbie

@Dennis: lười gõ tiếng Việt nên Vi phạm nội quy, :biggrin: sorry nhe. Về việc làm MOD cho BOX thì CutKit tui xin cáo chắc chắn sẽ chỉ làm Phó Thường Dân thui

Tình trạng chung của các Forum CK mà tui đã xem qua đều thấy rất...yếu, hichic, có lẽ tại một phần dân CK nhà mình ko có điều kiện lướt WEB nhiều và thường xuyên lắm nên ngại post bài...

Nhưng mà thôi, cứ phải đi lên từ hoạt động nhỏ mới mong thành lớn được. Mong A em nào có một chút tâm huyết cùng nhau xây dựng cho BOX nhé. Kể cả với việc hoạt động không có MOD, nhưng khi nào tổ chức phát triển thì tất yếu quần chúng sẽ đòi hỏi phải có người lãnh đạo (MOD) thôi ( học lỏm được từ môn TRIẾT HỌC :p ).

Bác đã nói vậy thì em cũng chả ép bác làm gì nữa:biggrin:
    Dù sao cũng mong bác tiếp tục đóng góp nhiều bài viết hữu ích cho box.

Quote Nguyên văn bởi constantfool_engineK49
    Hehe bít đc ai làm mod rùi bây chừ có chỗ chưởi rùi. Nói chung dân cơ khí rất ít tham gia các diễn đàn online đây chỉ là thói quen thui, Vả lại anh em còn bận rượu bận lô?? pó tay
    lâu lắm mới có người đòi chửi,may quá
    constantfool_engineK49 cứ mạnh mồm vào nha

svBK's Newbie

Ủa sao chỉ có lèo tèo mấy ông cơ khí thế này, có xem qua chỗ điểm danh, nhưng mà rùi mắt tăm luôn. Mà khoa cơ khí mình chả thấy có gì hay cả, mấy khoa khác còn có hội học tập này nọ, khoa mình em hỏi chả thấy đâu. Toàn là rượu, rùi rượu và rượu, chán thế, chả nhẽ ra ngoài đi làm thuê kiếm tí kinh nghiệm àh ????????

svBK's Newbie

A em CK minh vao ngam nghia cung kha nhieu day, nhung ma ti le reply bai viet co ve leo teo qua. Tai ban chat sinh vien nha minh no the roi ma, cu nghi rang minh ko reply thi cung cha sao, de thang khac reply cung duoc, hihi, O nao cung nghi the nen cuoi cung chang ong nao viet gi ca.

A em cu manh dan dong gop di, chi it thi cung che la bai viet nay...te qua chang han :d having fun, ma MOD dao nay ban thi cu hay di choi dau ko biet, nghi ra phong trao gi cho A em choi di...
    Lần sửa cuối bởi DENNIS; 18-08-2006 lúc 12:04 PM

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề