User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Học cao học trái nghề

svBK's Member Avatar của Scarlet_rose

Mặc định Học cao học trái nghề

Phải nói là mãi mấy hôm trước, em mới biết về việc này. Có nghĩa là 1 kỹ sư đt hoàn toàn có thể trở thành thạc sĩ quản trị phải ko ạ?EM muốn nhờ mọi người xác nhận thông tin này giúp em.
    Nhưng như thế chắc hẳn sẽ cần 1 vài yêu cầu gì đó chứ ko phải đơn giản như thế, fair ko ah? Ah, quy định này chỉ áp dụng ở VN hay còn ở nhiều nước khác nữa? CHẳng hạn là 1 kỹ sư đt ở VN thì có thể trở thành thạc sĩ quản trị ở Đức đc ko?
    Thanks for all!!!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Mặc định nông dân chính hiệu

:biggrin: Hơ việc này thì mình biết lâu rồi!! Một kĩ sư điện tử hoàn toàn có thể trở thành một thạc sĩ quản trị kinh doanh có khi là tiến sĩ cũng nên.
    :biggrin: năm ngoái lớp mình có học môn Quản trị doanh nghiệp do thầy Đặng Vũ Tùng bên khoa kinh tế dạy, thầy này là tiến sĩ đấy nhưng lại là kĩ sư điện tử viễn thông nhà mình ra. Nói chung chuyện về thầy cũng có nhiều điều thú vị lắm
    Life is the cycle of "Try and Quit"

binhjuventus
    Guest

Ờ, đúng roài, tốt nghiệp Kỹ sư ĐTVT ra trường, được phép làm MBA.
    Theo tớ được biết, nếu học về QTKD ở VN thì hình như là okie.
    Muốn học MBA ở EU thì yêu cầu 2 năm kinh nghiệm ở vị trí quản lý, còn ở US thì kô! Nhưng mờ có dịp được tiếp xúc với 1 MBA ở Harvard rồi, giỏi ***, kinh cực. Dù sao GD của Mỹ về Eco thì vẫn thuộc hàng first class roài!

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Quote Nguyên văn bởi binhjuventus
    Ờ, đúng roài, tốt nghiệp Kỹ sư ĐTVT ra trường, được phép làm MBA.
    Theo tớ được biết, nếu học về QTKD ở VN thì hình như là okie.
    Muốn học MBA ở EU thì yêu cầu 2 năm kinh nghiệm ở vị trí quản lý, còn ở US thì kô! Nhưng mờ có dịp được tiếp xúc với 1 MBA ở Harvard rồi, giỏi ***, kinh cực. Dù sao GD của Mỹ về Eco thì vẫn thuộc hàng first class roài!

Đâu có cần được phép làm MBA đâu bác Lê Hải Bình. Bác muốn học thì cứ xách cập đi học thôi. Em nghe bạn em bảo rằng ở Mỹ, nhiều MBA lắm. Ra trường mổi năm it nhất vài chục nghìn đứa. Vấn đề là họ có việc làm và đuoc bổ nhiệm làm giám đốc , director và biết áp dụng kiến thức của họ hay không là chuyện khác.

Giông như kỹ sư vậy, 2 người ngồi chung 1 ghế nhà trường và cùng 1 thấy, 1 người thì là kỹ sư giỏi nhưng người kia thì lại chẳng biết gì.

Học MBA không nhất thiết phải là có bằng cử nhân về kinh tế, QTKD, Accounting (kế toán) . Bạn có thể có bằng computer science, kỹ sư ... hoặc bất cứ nghành nào, ban đều có thể học MBA. Dể như cháo vậy. Học ban ngày , ban tối, cuối tuần ở đâu cũng có lớp MBA. MBA giống như là đĩa băng nhạc sao chép bán đầy chợ trời vậy. Cũng ra trường, tốt nghiệp như ai. Vấn đề là bạn có chỗ đứng , biết vận dụng và thực hành hay không là chuyện khác. Có nhiều MBA , PhD của kinh tế không có kinh nghiệm thực tiễn và cũng khó mà kiếm được việc làm lắm đấy.

Ờ VN mình, MBA còn ít nên chắc có lẽ là "nóng" lắm nhỉ ?

Giông như CCNA vậy, cứ học vẹt ra , vào phòng thi lấy test là đậu CCNA. Mình phỏng vấn và đã gặp không biết bao nhiêu CCNA rồi nên biết rõ lắm. . Có đứa chẳng có CCNA gì hết nhưng kinh nghiêm thì giỏi lắm.

Nói chung có kinh nghiêm và CCNA , CCIE thì vẩn là được hơn.
    Nghề nghiệp: Sáng chạy xe ôm, chiều Bán chợ trời, tối bơm vá xe các loại xe 2 bánh. Nuôi Lợn Gia Công
    Nghề tay trái: Chuyên viên đào mỏ các em gái nhà giàu . Ghi số đề
    Địa chỉ : 427 Chợ Trời Huỳnh Thúc Kháng, TPHCM, Vietnam
    "Spam đủ 1000 bài thì biến mất"

HUT's Master

em tưởng học ngành nào cũng làm MBA được mà. Nhưng hình như học trái ngành thì cần phải thêm vài môn học gì đấy.
    Mà học MBA bên Mỹ vẫn cần 2 năm kinh nghiệm mà. CHả hiểu sao thầy em khuyên ko nên hoc MBA. he he. chắc tại em dốt quá nên thầy bảo mày có học cũng vô ích, học xong, lấy chồng, ở nhà nuôi con he he
    Tủi thân

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Quote Nguyên văn bởi fatcat
    em tưởng học ngành nào cũng làm MBA được mà. Nhưng hình như học trái ngành thì cần phải thêm vài môn học gì đấy.
    Mà học MBA bên Mỹ vẫn cần 2 năm kinh nghiệm mà. CHả hiểu sao thầy em khuyên ko nên hoc MBA. he he. chắc tại em dốt quá nên thầy bảo mày có học cũng vô ích, học xong, lấy chồng, ở nhà nuôi con he he
    MBA tốn tiền, nhiều tiền hoặc có người cho tiền thi học :biggrin:

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Quote Nguyên văn bởi fatcat
    học MBA bên Mỹ vẫn cần 2 năm kinh nghiệm mà. CHả hiểu sao thầy em khuyên ko nên hoc MBA. he he. chắc tại em dốt quá nên thầy bảo mày có học cũng vô ích, học xong, lấy chồng, ở nhà nuôi con he he

1. Trái nghành
    Không đâu. Chẳng có phải như thế. Muốn học thì cứ học thôi.

2. 2 năm kinh nghiêm ?
    Ai bảo thế ? Họ chẳng biết gì hoặc là bịa ra để cho trườu tượng và huyền ảo đấy. Có trường nào đòi hỏi phải là 2 năm kinh nghiệm đâu. Thậm chí có trường còn đào tạo MBA từ không có bằng cấp gì (chỉ cần xong trung học là được) cho đến lúc tốt nghiệp MBA trong vòng 4 năm.
    Giải thích: Học cấp tốc BA in business trong 2 năm , 2 năm MBA.
    Học cấp tốc BA in business chỉ cần học mổi tuần vài đêm, mổi đêm ngồi lớp 4 tiếng đồng hồ, sau đó thì có bài tập và projects cho nhóm.
    Dể còn hơn là cháo. Bỡi vậy mới có vài chục nghìn MBA ra trường mỗi năm.

Em MÈO mập này đừng có tin mấy cái tin đồn cần 2 năm kinh nghiêm gì đó em ơi.

HUT's Master

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    1. Trái nghành
    Không đâu. Chẳng có phải như thế. Muốn học thì cứ học thôi.

2. 2 năm kinh nghiêm ?
    Ai bảo thế ? Họ chẳng biết gì hoặc là bịa ra để cho trườu tượng và huyền ảo đấy. Có trường nào đòi hỏi phải là 2 năm kinh nghiệm đâu. Thậm chí có trường còn đào tạo MBA từ không có bằng cấp gì (chỉ cần xong trung học là được) cho đến lúc tốt nghiệp MBA trong vòng 4 năm.
    Giải thích: Học cấp tốc BA in business trong 2 năm , 2 năm MBA.
    Học cấp tốc BA in business chỉ cần học mổi tuần vài đêm, mổi đêm ngồi lớp 4 tiếng đồng hồ, sau đó thì có bài tập và projects cho nhóm.
    Dể còn hơn là cháo. Bỡi vậy mới có vài chục nghìn MBA ra trường mỗi năm.

Em MÈO mập này đừng có tin mấy cái tin đồn cần 2 năm kinh nghiêm gì đó em ơi.
    :biggrin: đúng là em ko biết gì. Tại mấy chị em quen học Ngoại thương, kinh tế bảo chị phải đi làm đủ 2 năm thì mới apply MBA bên Mỹ được nên em tin. I have no ideas about it

binhjuventus
    Guest

Tớ nghĩ bên EU thì hình như đúng là có yêu cầu 2 năm kinh nghiệm thì phải!!! Thấy mọi người bảo, MBA bên EU giờ có khi còn uy tín hơn bên US, kô rõ lắm cái này, ai đó nói thêm được thì tốt quá!!!

HUT's Student Avatar của blacktear885

Vừa viết sắp xong thì mất điện,mỏi hết cả tay,akay không chịu đc.bây h lại có điện,định để lúc khác hết akay thì post nhưng nghĩ lại thấy mọi ng có vẻ quan tâm nên lại viết vậy.

MBA, Master in Business Administration, thạc sĩ quản trị kinh doanh, đang bùng nổ khắp thế giới.đặc biệt là tại Mỹ và Anh.Ở Việt Nam, số người có bằng MBA cũng đang tăng dần.
    MBA được lập ra tại Hoa Kỳ.Ngày nay, có trên nhiều chương trình đào tạo MBA có giá trị ở châu Âu. Số chương trình MBA bắt đầu tăng rất nhanh,đầu tiên là ở Anh. Sau Anh là Tây Ban Nha, Pháp, Hà Lan, Ý, Thụy Sĩ, và mới đây nhất là Đức... Nhiều nước ở Đông Âu cũng có chương trình MBA.
    Tại châu Á thị trường MBA vẫn còn non trẻ. Nhưng với nhu cầu về các nhà quản trị có tầm nhìn quốc tế đang ngày càng tăng cao, tương lai của MBA đây có nhiều hứa hẹn.

Người học để lấy bằng MBA là những SV có bằng kỹ thuật, khoa học xã hội hay bằng chuyên môn nào đó, mong muốn trở thành một người quản lý. Học MBA là học cách sử dụng bản lĩnh của mình để ra những quyết định quan trọng mang tính phân tích cao. MBA dạy cho bạn cách phối hợp tối ưu giữa những “kỹ năng cứng” (kế toán, lý thuyết marketing, phân tích tài chính...) với kỹ năng phát triển cá nhân.

Điểm khác nhau chủ yếu giữa hai hệ thống MBA Hoa Kỳ và châu Âu là thời gian đào tạo. Ở Mỹ là khoảng 16-24 tháng, ở châu Âu 12-16 tháng.MBA Mỹ luôn có uy tín.MBA vẫn chưa đến thời đại hoàng kim ở châu Âu, tuy chất lượng khóa học và các giảng viên ở châu Âu là cục kì tốt.

MBA không phải là một tấm hộ chiếu bảo đảm cho sự thăng tiến, nhưng nó sẽ giúp tăng cơ hội thành công trong nghề nghiệp. Nhiều MBA muốn chuyển chỗ làm từ một công ty lớn về một công ty nhỏ hơn, hoặc lập doanh nghiệp riêng.

MBA đang là một nhu cầu có thực của nền kinh tế hiện đại, tuy nhiên, tự bản thân một tấm bằng MBA không phải là tất cả. Cầm tấm bằng MBA trong tay và bạn phải chứng minh cho mọi người thấy bạn đúng là một nhà quản trị, một lãnh đạo trong thế giới đầy cạnh tranh hiện nay.

Riêng tôi,tấm bằng MBA là không quan trọng lắm,nhưng kiến thức tương đương với một MBA là điều tôi hướng tới.hehe,thế nên tôi cũng sẽ cố kiếm 1 tấm bằng MBA vậy.

Hiện nay,nếu muốn theo học MBA bạn có thể chọn con đường du học là tốt nhất,nếu không thì có thể học ngay tại VN (cái này tôi ko thích,bởi vì học ở VN bạn sẽ không có môi trường tốt để hoàn thiện khả năng của mình).Nếu có điều kiện du học,bạn nên chọn Mỹ hoặc Anh (nếu không học được ở Anh thì học ở Pháp hay Đức cũng tốt lắm rồi),còn ở Châu Á thì có Sing (theo lời khuyên của các bạn tôi đang du học ở các nước Châu Âu và Sing).Từ lời khuyên trên tôi nhận ra 1 điểm chung,đó là,"TIẾNG ANH các bạn ạ".:biggrin: (chú ý là TA thương mại nhé).ở đâu dạy MBA là ở đó đòi hỏi trình độ TA của bạn (bất kỳ nơi nào,ở Đức hay Pháp ... cũng thế).

Còn việc học trái nghành thì sẽ phải tùy thuộc vào trường bạn đăng kí học,nhưng nói chung là ở bên Châu Âu họ không yêu cầu bạn phải có bằng đại học chuyên nghành quản lý hay các ngành có liên quan.Nhưng có 1 số trường yêu cầu phải có bằng đại học nghành quản lý đó,lại còn có trường yêu cầu có 2 hay 3 năm kinh nghiệm quản trị nữa cơ (nhưng ít lắm,cho nên SV Điện Tử yên tâm là sẽ có chỗ học MBA nha)

Thôi mỏi tay roài,mọi ng tự nghiên cứu tiếp nhé.Game cái cho nó hoành tráng nhỉ.bb
    Lần sửa cuối bởi blacktear885; 08-08-2006 lúc 02:51 AM
    To LIVE is To DIE

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề