User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Trang phục công sở và 8 điều nên biết

HUT's Engineer Avatar của chutichhtcbkf

Mặc định Trang phục công sở và 8 điều nên biết

Có những điều tưởng chừng rất nhỏ nhưng nếu biết quan tâm đúng mức, bạn có thể tạo ấn tượng đẹp hơn rất nhiều khi tới công sở mỗi ngày.

1. Hạn chế việc giặt khô

Đừng giặt khô quá thường xuyên nếu như bạn muốn giữ complet hay áo vét của mình mới được lâu, bởi các chất tẩy được dùng khi giặt khô có thể khiến cho vải xấu đi nhanh chóng, và về lâu dài có thể làm hỏng dáng áo quần. Nếu có thể, hãy giặt chúng bằng tay với nước và xà bông nhẹ rồi là hơi.

2. Áo sơ-mi: giặt máy và vắt bằng tay

Tất nhiên sẽ rất tốt nếu bạn có thể giặt áo sơ-mi bằng tay, bởi không chỉ sạch, giặt bằng tay sẽ khiến vải áo bền màu hơn và bạn cũng không sợ áo bị mất dáng. Tuy nhiên, nếu bận rộn (hoặc cảm thấy ngại) không thể giặt áo bằng tay, ít nhất bạn hãy chỉ dùng máy để giặt sạch những vết bẩn và vắt nhẹ bằng tay rồi mới phơi lên.

Vắt bằng máy khiến vải áo nhanh chóng bị sờn và khó giữ được dáng áo đẹp lâu, trong khi vắt tay có thể giữ cho các đường may, cổ và tay áo đẹp lâu hơn.

Chú ý: đối với những chiếc sơ-mi sẫm màu “xịn” một chút và bạn muốn giữ gìn thì nên giặt khô để tránh phai hoặc bạc màu.

3. Đừng cài nút cuối cùng của áo vest

Với áo vest thông thường (3 nút), bạn không nên cài nút áo dưới cùng. Nói chung, bạn luôn có thể cài nút trên cùng của áo vest, trừ khi ve áo quá mềm. Còn nếu không, hãy để mở nút trên cùng và nút dưới cùng của áo vest, trông bạn sẽ bớt “cứng” hơn.

4. Đeo một chiếc cà-vạt đẹp

Bạn cảm thấy trang phục đi làm hàng ngày của mình quá ư nhàm chán? Một cách rất hữu hiệu để cải thiện điều đó là hãy đeo một chiếc cà-vạt trẻ trung. Bạn có thể thử loại cà vạt mảnh và hẹp đang rất mốt, với sọc hoặc chấm nhỏ.

5. Là áo sơ-mi

Để là áo sơ-mi cotton, hãy điều chỉnh nhiệt độ của bàn là lên nấc cao nhất. Và để chống cháy áo, sử dụng một bình xịt nước để làm mềm áo trước khi là (nếu bàn là của bạn không phải là bàn là hơi nước).

6. Tránh các nếp gấp

Không còn gì tệ hơn là mặc một bộ đồ đầy vết nhăn nhúm hay nhàu nhĩ tới công sở vào buổi sáng. Nếu bạn dậy muộn và không có thời gian để là áo cho tỉ mỉ, ít nhất hãy là phần cổ, tay và phía trước áo, sau đó mặc vest hoặc áo khoác ra ngoài (mùa đông). Nhưng đó chỉ là trường hợp bất đắc dĩ, nên tốt nhất hãy là quần áo đi làm trước khi lên giường ngủ.

7. Tránh những bộ complet quá dày và nặng

Những bộ complet như thế chỉ nên mặc vào những ngày mùa đông lạnh giá. Còn với mùa xuân này, quần áo bằng vải flanen, nhung kẻ hay vài tuýt đang là mốt.

8. Không nhất thiết phải là giày buộc dây

Khi mặc complet, giày buộc dây được coi là “đúng kiểu”. Song, bạn không nhất thiết phải đi giày buộc dây khi mặc complet, miễn là chọn được một đôi giày hợp với bộ đồ đang mặc.

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

hik, em thấy bác nói nhiều đến sơmi và comple, hình như chỉ lưu ý giành cho nam thì phải, còn con gái bọn em thì sao hả bác?
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

HUT's Student Avatar của Ageha

Đồng phục công sở: Khoe sao cho khéo!

Nếu lựa chọn sai lầm, trang phục có thể ''giết chết'' sự nghiệp của bạn.

Khoác lên mình một bộ đồng phục công sở không có nghĩa là bạn phải xa rời những biểu tượng cá tính thời trang của bạn. Hãy tìm ra những cách thức tạo cho bạn một dáng vẻ lịch sự, trang nhã và chuyên nghiệp nhưng vẫn tạo được ấn tượng riêng cho mình.

Trang phục văn phòng, một phần của sự nghiệp

Bạn vừa bắt đầu một công việc mới và bạn không biết phải lựa chọn trang phục sao cho phù hợp với nghề nghiệp, hay môi trường làm việc của mình. Bạn không phải là người đầu tiên, cũng không phải là người cuối cùng gặp phải khó khăn này bởi vì hầu hết các công sở hiện nay không có quy định rõ ràng về trang phục đối với nhân viên. Nếu cơ quan nơi bạn làm có trang bị đồng phục, mọi việc có vẻ sẽ dễ dàng hơn. Nếu không, bạn sẽ phải tuân theo những "quy tắc ngầm" trong việc lựa chọn trang phục công sở.

Bạn sẽ mất điểm ngay nếu trình diện "sếp" trong một diện mạo hợp thời trang nhưng lại không hợp với không khí và có vẻ như không đếm xỉa gì đến quy định của cơ quan. Kiểu dáng, màu sắc, độ dài ngắn và sự vừa vặn của trang phục đôi khi sẽ nói lên khả năng và sự phù hợp của bạn với công việc. Nếu công việc của bạn có gì bất ổn, bạn sẽ càng phải lo lắng nhiều hơn nếu bạn bị chú ý, đôi khi vì chính dáng vẻ quá đáng yêu hay những bộ đồ quá hợp thời trang của mình. Nhưng, bạn cũng chớ nên lo lắng quá, một vài gợi ý nhỏ có thể sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề này.

Hầu hết các công sở đều chỉ chấp nhận diện mạo nữ công chức trong những bộ đồ rất "hộp": bộ váy áo, hoặc bộ quần áo đồng màu; giày bít mũi, cùng với tất dài, một kiểu tóc gọn gàng, cả đồ trang sức và trang điểm đều phải "hạn chế". Nếu chỗ làm việc của bạn không quá khắt khe về chuyện trang phục của nhân viên thì bạn có thể lựa chọn bất kỳ trang phục nào mà bạn muốn, thậm chí là váy ngắn, quần short hoặc áo lụa mỏng… Tuy nhiên, lời khuyên vẫn sẽ là bạn hãy làm một "nhân viên công sở văn minh và thông minh". Cùng lắm cũng chỉ nên chọn jeans hay kaki khi bạn đến nơi làm việc, còn những bộ đồ "trong suốt đến tuyệt vời" hay hoa hòe hoa sói thì nên dùng trong những dịp khác, trong những môi trường khác sẽ thích hợp hơn.

Tuy nhiên, cũng giống như học sinh mặc đồng phục thường ngày vậy, một số công sở chỉ yêu cầu ăn mặc đúng nguyên tắc trong một số ngày nhất định trong tuần. Ngoài ra sẽ có những ngày "mềm" để nhân viên có thể thay đổi trang phục, tạo nên những không khí mới. Thường thì vào "ngày thứ 6 tự do", bạn có thể ăn mặc dễ dãi hơn một chút, vì thông thường các cuộc họp quan trọng, nghiêm trang thường diễn ra vào những ngày đầu tuần. Còn cuối tuần, nếu có họp tổng kết thì mọi người cũng đã sẵn có một tâm trạng đón chờ một ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ nên yêu cầu về trang phục cũng sẽ ít khắt khe hơn. Nhưng cũng cần chú ý đến "những cuộc gặp bất ngờ". Nếu bạn lựa chọn một công việc bắt buộc phải giao tiếp nhiều, phải gặp gỡ khách hàng hay các đối tác, bất kỳ một sơ ý nào trong việc lựa chọn trang phục cũng sẽ làm xấu đi hình ảnh của bạn và doanh nghiệp. Và hậu quả đôi khi sẽ thật khôn lường.

Những trang phục sẽ "giết chết sự nghiệp" của bạn

Hãy thận trọng khi lựa chọn cho mình một phong cách thời trang công sở. Người thân hay bạn bè có thể tha thứ cho bạn trong những bộ đồ hơi quá hoang dại hay suồng sã. Nhưng bạn có tin là chỉ một lần ''hớ hênh'' trong việc lựa chọn trang phục công sở, sự nghiệp của bạn có thể sẽ tiêu tan vĩnh viễn. Trang nhã và lịch sự có vẻ là một lựa chọn hợp lý nếu bạn muốn giữ cho mình một hình ảnh đẹp về một nữ nhân viên hiện đại. Và tốt hơn hết là bạn nên tránh những "phong cách thời trang ấn tượng" sau đây:

Quả bom nổ chậm

Những mảng ren hay voan trong suốt, váy mini, những bộ đồ quá diêm dúa, lòe loẹt, sandal cao gót với quá nhiều dây buộc… không bao giờ là sự lựa chọn khôn ngoan. Ngay cả áo dây, trừ phi bạn đã mặc nó trong một chiếc áo khoác, nhưng bạn cũng nên nhớ rằng ngay cả khi đã mặc ở trong thì áo dây cũng không phải là một sự lựa chọn lý tưởng trong tình hình thời tiết thất thường ở Việt Nam. Có thể bạn tự hào với một thân hình "siêu mẫu nơi công sở" nhưng những khoảng trống "làm rối trí" đồng nghiệp sẽ không đem lại hiệu quả như bạn mong muốn. Đấy là chưa kể đến những lời đồn thổi có thể làm bạn khó mà thanh minh.

Cô nàng ngổ ngáo

Jeans, kaki, áo pull, những chiếc mũ, giày vải, quần short… Chúng có vẻ là hợp với những buổi dã ngoại hơn đấy nhỉ. Ngay cả khi cơ quan không quá khắt khe với nhân viên trong việc lựa chọn trang phục thì bạn cũng nên bắt chước tác phong mạnh mẽ của nam giới. Nói chung thì đa số các "sếp" thường không thích đối mặt với các nhân viên nữ ngang tàng, trừ khi bạn làm những công việc đòi hỏi phải năng động như phóng viên xã hội, tuyên truyền viên xã hội hay nhân viên giao nhận hàng…

Con vịt xấu xí

Đấy là biệt hiệu của những cô nàng quá cẩu thả trong việc lựa chọn cho mình một bộ trang phục phù hợp với môi trường công sở. Quần áo có quá nhiều phụ kiện, nhiều lớp, dây xích và cả những bộ quá rộng. Ấn tượng đầu tiên là không đẹp. Ấn tượng tiếp theo sẽ chính là những hoài nghi về năng lực của bạn.

(Theo TVTD)

Một sớm mai kia chợt thấy hư vô trong đời...

HUT's Student Avatar của Ageha

3 thứ cần cho trang phục công sở

Trang phục công sở là cách thể hiện sự chuyên nghiệp của bạn. Vì vậy, đừng nên coi thường nó, đặc biệt khi bạn làm việc trong những ngành ít nhiều đòi hỏi yếu tố ngoại hình.

Những thứ tối cần thiết cho một bộ trang phục công sở đẹp là:

Vài cái áo vest một-hai hàng khuy, màu đen hoặc xanh hải quân. Áo trong chỉ nên màu trắng, kem hoặc đen. Váy ngắn nên vừa vặn và chỉ chấm gối hoặc dài trên gối một chút.

Theo truyền thống thì vest hai hàng khuy sẽ lịch sự hơn. Và điều quan trọng nhất là bạn nên đi may áo vest chứ không nên mua sẵn. Khi cần, có thể thay màu đen hoặc xanh hoặc đỏ ruby cũng rất lịch sự. Nhưng nhớ không bao giờ chọn màu sáng, chói. Quần âu cùng màu với vest có thể thay chân váy trong những ngày đông giá.

Giày gót thấp kín mũi, kín gót cao 3-8 cm, màu xanh hải quân hoặc đen. Giày gót nhọn trong trường hợp này không thích hợp, còn giày đế bằng thì trông không được chuyên nghiệp lắm. Không nên đi giày có nhũ lấp lánh hoặc giày buộc dây loằng ngoằng. Quy luật cần nhớ khi chọn giày là màu của giày luôn đậm hơn màu gấu quần hoặc váy.

Tất da chân: Ngoài tất màu đen, bạn cũng nên dự trữ thêm vài đôi tất màu rám nắng, xanh hải quân và thậm chí là trắng để thay đổi khi cần.

(Theo Sành Điệu)

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề