User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Meo vat tren DOS

Khách_airplane
    Guest

Các bác ơi mọi người còn chờ gì nữa anh em đang bấn xúc xích lên đây
    Tui là một thằng không hiểu biết mấy về máy tính mặc dù đã có máy hai năm rồi nên còn nhiều vướng mắc lắm.
    Các bác chịu khó post kiến thức lên trên này đi để cho mọi người còn học chứ

Về Dos , bác LInh ơi, bác TAnh ơi, bác Hoàn ơi mọi người ơi ai biết trả lời giùm tôi nhé

1. FDISK là gì vậy , khi nào thì dùng lệnh này?
    2. Cách khởi động từ ổ CD ntn?
    3. Còn phần cài đặt trong setup nữa chứ.

Tui chỉ biết mỗi vào setup (mục để cài tính năng của máy , cài thêm phần cứng ....) là ấn del khi đang khởi động đúng không

Nhưng trong đó nhiều quá làm sao bây giờ , nhiều cái đọc không hiểu gì cả
    các bác có biết quyển sách nào dạy setup này không

Chỉ vài câu đó đã mọi người ơi , trả lời đi , con bạc này đang khát nước lắm đấy

HA

Admin
    Guest

Mình xin được đưa ra những hiểu biết của mình thế này.
    1.FDISK là 1 chương trình Fix Disk của Microsoft. Nó thường được sử dụng để chia ổ đĩa, tạo xoá các phân khu DOS. Môi trường làm việc của nó là trên DOS . Bạn có thể chạy fdisk tại dấu nhắc DOS và nghiên cứu các chức năng của nó.
    2.Muốn khởi động từ ổ CD bạn chỉ cần vào SETUP BIOS ( không biết gọi thế này có đúng không nhỉ ) để điều chỉnh lại thứ tự Boot khi khởi động.
    Với mỗi loại máy lại có cách vào setup khác nhau. Nhưng đa số là ấn DEL khi khởi động . Có loại thì lại ấn các phím khác. Khi khởi động nó sẽ có hướng dẫn cho bạn làm thế nào đe vào điều khiển nó
    Đấy là những gì mình biết. Nếu ai có ý kiến kinh nghiệm gì xin hãy viết lên đây nhé

<!--EDIT|Admin|Sep 6 2002, 06:08 PM-->

harlequin
    Guest
    Hi ev&#39;ry buddy
    Đề nghị Hải Anh không được bấn súc sích . Diễn đàn tương lai sẽ có rất nhiều chị em&#33;&#33;&#33;
    1-FDisk đã hơi cũ, dùng command line nên hơi chuối, bạn nên dùng Partion Magic để tạo phân vùng cho đĩa (hỗ trợ cả NTFS và FAT32) cho nên rất tiện cho những người chạy Multi-OS, giao diện đồ hoạ, chạy từ DOS.
    2-nuthin&#39; new
    3-Với mỗi loại main khác nhau thì phần cài đặt trong SETUP cũng khác nhau (tuy nhiên cũng không khác lắm). Hiện tại mình đang có tài liệu đi kèm với main Intel810(slot 1, đồ cổ) .

crazyboy2001vn
    Guest

Uhm Thực ra mấy cái mẹo vặt này bỏ thời gian nhiều mày mò, học hỏi bạn bè là ra ngay. Với lại chọc ngoáy cho nhiều vào một tí.

Tui thì thấy lập trình còn khó hơn nhiều,

crazyboy2001vn
    Guest

harle qiun là bác nào thê ạ ? Vượng à ?&#33;&#33;

hehe &#33;
    To hai anh: khi mua máy tính, nó kèm theo quyển hướng dẫn setup BIOS đấy thôi &#33;

Về Fdisk : như đã biết đĩa cứng có thể format theo 2 kiểu;

- format cấp cao : viết lại phân chia đĩa, phân vùng lại , thường ko tẩy đưọc bad sector. dùng lệnh ngoại vi format.com của Dos dùng Win cũng đuwojc.
    Dùng để diệt virus thì tốt hơn
    .....
    - format cấp thấp ( low level forrmat ) : định dạng lại các rãnh từ trên đĩa, các hạt từ được sắp xếp lại...Neus ổ dùng lâu ngày, sinh bad sector, hoặc đo tốc độ thấy chậm quá thì nên low format Để format cấp thấp cấn có chương trình trong BIOS.

So với Fdisk thì tui thấy partion hơn ở chỗ là nó có thể phân chia vùng mà ko làm mất dữ liệu đồng thời lại convert được nhiều file system fat32,16,NTFS.....

Tuy nhiên Fdisk có lợi là nhỏ gọn, hiệu quả .

gavroche
    Guest

Chức lăng Lowlevel format trỉ kòn chên những Mainboard kó BIOS thế hệ kũ thôi, bác crazyboy kó biết chỗ lào kó LOWFORMAT thì trỉ cho em mới, em đang kần sửa kái ổ 2Gb, tới 40 Mb bad sector...hichic

crazyboy2001vn
    Guest

Tui thì tui chẳng có Main như thế nhưng hình như là bạn tui có.

Có phần mềm Low format không nhể ?

mà bác là ai thế ạ ?

YouKnowWho
    Guest

Hải Anh ơi, cứ thử fdisk một vài lần rồi xem, bạn sẽ biết ngay mà&#33;

Minhlover2
    Guest

Có phần mềm Low Level Format, ngày trước mình phải dùng một lần sau khi thử cài Linux.. Hình như tên của nó là llf.exe; nếu không tìm được thì có thể sử dụng bộ Tools của Quantum hoặc Seagate

LangTuYenThanh
    Guest

Mua đĩa PHP có cái đẻ định dạng lại HDD tương tự như LowFormat.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề